Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[TUT PTS] Tạo avatar Flat Icon đơn giản

Chủ đề thuộc danh mục 'Thiết kế' được đăng bởi Nguyễn Tiến, 3/11/13.

Lượt xem: 47,122

1. Nguyễn Tiến Thành viên cấp 1

Chào các bạn! Hnay mình xin gửi đến diễn đàn một bài tut đơn giản về Flat Icon

_ TUT này mình làm rất chi tiết để cho những bạn chưa sử dụng phần mềm Pts lần nào cũng có thể làm đc nên sẽ có một số bước rất dài :3 mấy bạn biết rồi thông cảm nhé!
    ---->>> Có thời gian rảnh mình làm đoạn tut video để các bạn có thể quan sát và thực hiện dễ dàng hơn!
    + Những thiếu xót mong rằng các bạn nhiệt tình đóng góp để mình có thể hoàn thành 1 bài tut hoàn chỉnh! :)
    ____ Việc đầu tiên mình mong các bạn nên lưu ý nhưng đặc điểm chính của flat design ( thiết kế phẳng)____
    1. Không hiệu ứng ( trong tut mình có sữ dụng 1 chút shadow để tạo 1 sự khác biệt nhẹ nhưng tốt nhất k nên dùng bất cứ hiệu ứng nào trong Flat design :) )
    2. Chi tiết đơn giản (càng ít chi tiết càng tốt,nhấn mạnh điều mình muốn gởi đến người xem)
    3. Tập trung vào Typography( Điều này vô cùng quan trọng nên các bạn hãy chọn 1 font chữ hợp lý nhé)
    4. Tập trung vào màu sắc (chọn màu sắc hợp lý sẽ giúp cho tác phẩm của bạn hoàn hảo và bắt mắt người xem , những màu của xu hướng retro như tím, xanh lá cây, xanh dương, màu hồng cam rất phổ biến.)
    5. Khắc phục điểm yếu của thiết kế Skeuomorphic.

Các bạn có thể đọc thêm qua 1 bài viết trên diễn đàn (mình mượn để trích dẫn :) ):
    http://forum.vietdesigner.net/threads/dac-diem-cua-thiet-ke-phang-flat-design-la-gi.25836/#mce_temp_url#

Sau khi biết đc ý nghĩa chính của nó! Chúc các bạn có đc những tác phẩm hoàn hảo :)
    Chuẩn bị : _ Phần mềm Photoshop (mình dùng bản Portable cs5)
    _ Mở một bài nhạc tạo cảm hứng =)) (mình đang nghe bài Nice Guys - Chester-See-ft-KevJumba-ft-Ryan-Higa :3)
    Tiến hành nào :
    Bước 1: Vào file->new _Các bạn tạo 1 file mới có kích thước tùy chọn ( ở đây mình chọn 900px x 900px)
    Bước 2: Tạo 1 layer mới (Shift + Ctr + N) -> chọn công cụ Rectangular Marquee Tool ( Bấm Shift +M để đổi sang dạng hình tròn)
    Lưu ý : _ Phần đỏ là phần kích thước của Icon ( ở đây mình chọn 800px x 800px)

Bước 3: Đổ màu cho Icon : chon màu bạn muốn ở bảng màu -> Bấm G rồi đổ vào khung tròn ( lưu ý bạn phải để ở layer bạn vừa tạo mới )

Bước 4: Các bạn chọn công cụ pen tool (phím P) để nét như hình
    ->>>>rồi kích chuột phải chọn Make Selection..

->sẽ đc như hình dưới đây , sau đó các bạn bấm Ctr + J để tạo layer mới(layer2,layer này dùng để làm nhãn) :

Lưu ý : ở phần này bạn chọn PATHS để delete paths để lúc cắt hình k tạo cảm giác cứng (k bik nói thế nào cho rõ :v)

Bước 5: Cách 1: _ Các bạn giữ Ctr kích vào layer 2(layer vừa Ctr+J) như hình bên dưới hoặc bấm chuột phải vào layer 2 chọn select pixels(các bạn để chuột ở trong ô vuông của layer 2) sẽ đc như hình dưới :

->tiếp tục di chuyển chuột chọn xuống layer 1 thì đc như hình bên dưới rồi bấm delete :

Lưu ý : _ Các bạn có thể bấm vào con mắt bên cạnh layer 2 để đc như hình

_ Thường thì sau khi xóa nó sẽ để lại những đường viền tròn bên ngoài thì bạn bấm E cẩn thận xóa chúng đi

Cách 2 :(mình tham khảo làm theo cách của bạn Dieptieuchau97,mình làm lun vì có nhiều bạn làm theo cách của mình k đc :D các bạn có thể tham khảo cách này)
    --> Sau khi bấm Make Selection ở bước 4 Các bạn bấm Ctr + X sau đó bấm Ctr + Vsẽ đc như dưới :

--> Lúc này layer 2 vừa Ctr + V nằm trên layer 1 (mình đổi màu cho dễ nhìn) nên các bạn di chuyển nó đến vị trí thích hợp ( bấm V hoặc kích lên công cụ Move tool )

Bước 6: Các bạn chọn layer 2 và bấm Ctr + T sau đó chọn rotate 180 để lật ngược lại như miếng dán

->> bấm Ctr + U để đổi màu cho nó

Bước 7 : Tạo Text : Bạn bấm phím T rồi đặt lên layer 1 để ghi text cho Icon (ở đây mình chọn font Mouser Italic )

Lưu ý : _ Nên chọn từ 2 đến 4 chữ ( theo ý kiến của mình) và mỗi chữ là 1 text để dễ sắp xếp

Bước cuối : Các bạn có thể dùng công cụ Custom Shape Tool ( bấm U) để tạo ra những Icon của riêng mình :P Bước này mình để các bạn thả sức sáng tạo để cho ra những Icon độc đáo <3
    -------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    Trước đây, đã có trào lưu avatar flat kiểu hình vuông thì sao mình k tạo ra trào lưu hình tròn :3 nên mình tạo ra những Icon và bài tut này mong các bạn ủng hộ :3 hihi . Bài TUT mình làm kĩ từng bước để cho những bạn chưa sử dụng pts lần nào cũng có thể làm nên hơi dài một tý ( toàn những thao tác cơ bản thôi :D) .

Dưới đây là một số Icon mình và bạn mình đã làm cho những người bạn của mình :D
    Cảm ơn các bạn đã theo dõi bài viết! Chúc các bạn có những Icon đẹp và thú vị :3 Chúng ta hãy cùng nhau tạo nên 1 trào lưu mới nhé! :D:D

...
    drick184, Melody Coffee, Black Wolf Night44 người khác thích bài viết này.
  2. Mixer_C6

Mixer_C6 Banned

Nhìn cũng hay phết :D
    Nguyễn Tiến thích bài viết này
  3. Nguyễn Tiến

Nguyễn Tiến Thành viên cấp 1

Mixer_C6 làm 1 cái cho có trào lưu bạn ;;)
  4. Rùa Lazy

Rùa Lazy Mới đăng kí

Thử làm 1 cái coi sao :3
  5. Doo

Doo Mới đăng kí

nhìn ava của bạn Doo lạc loài quá đi :v :v
    hieupro00399 thích bài viết này
  6. buumArt

buumArt Thành viên cấp 2

Hay đó, công tác ve lam 1 cai ms dc xD
  7. toanlove371

toanlove371 Thành viên cấp 3

Làm phát cho vui :D[​IMG]
    Nguyễn Tiến thích bài viết này
  8. Lincond Huỳnh

Lincond Huỳnh Thành viên cấp 2

Lại có phong trào =))
  9. Roll

Roll Mới đăng kí

Thật lả có đầu tư và tâm huyết :v
  10. Dieptieuchau97

Dieptieuchau97 Thành viên cấp 1

đú tí
    Tùng zinoNguyễn Tiến thích bài viết này.
  11. Bach Dam

Bach Dam Mới đăng kí

Thớt rảnh làm giúp em 1 cái ;;)
    máy e k có pts, chữ B K và dưới là Bach Dam nhé :x
  12. Nguyễn Tiến

Bach Dam có gì mai mình làm cho nhé! nhưng chữ Bach Dam k dấu à cậu :v
    Bach Dam thích bài viết này
  13. Bach Dam

Bach Dam Mới đăng kí

Không dấu hay hơn đúng k Đồng chí :-"
  14. Nguyễn Tiến

:v nó k hiểu ý nó là gì cả :)) thường thì bỏ tên mình có sub hay hơn :3
  15. Nguyễn Tiến

16. hoa nguyen

hoa nguyen Thành viên cấp 1

có trào lưu mới rồi :))
    chủ thớt có rảnh ko làm hộ mình chữ "Quỷ Lệ" với, hậu tạ dầu ăn - can 5l :x
  17. Rùa Lazy

Rùa Lazy Mới đăng kí

:)) Đú đởn tý
  18. allison_argent

allison_argent Mới đăng kí

hay. để làm thử cái xem nào
  19. ttpp

ttpp Thành viên cấp 1

gà tập pts :(

20. Trung Vũ

Trung Vũ Mới đăng kí

cho mình xin mấy cái icon vương miện kia vs tên font chữ của "Phương Thảo" được hem :x
    Lam Nguyen Quang thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn