Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tut] Tạo hiệu ứng ảnh chụp Tilt-Shift

Chủ đề thuộc danh mục 'Hiệu ứng hình ảnh' được đăng bởi boyplay, 23/8/12.

Lượt xem: 17,396

1. boyplay Thành viên cấp 3

Qua năm bước trong Photoshop, bạn sẽ có trong tay một bức ảnh nghệ thuật với hiệu ứng Tilt-Shift.

Bước 1: Mở Photoshop và bức ảnh mà bạn muốn áp dụng hiệu ứng tilt-shift. Trong bài này, tác giả chọn ảnh thành phố London.

[FONT=&amp][​IMG][/FONT]​
    Bước 2: Nhấn phím Q để chuyển sang chế độ Quick Mask, sau đó chọn công cụ Gradient Tool (G) với những thiết lập như hình:
    Tiếp theo, bạn dùng cọ để vẽ sao cho khoảng không màu nằm ngay vị trí muốn làm rõ của bức ảnh. Ví dụ trong hình dưới là vị trí gần cuối.

Sau đó, bạn nhấn phím Q để trở về trạng thái bình thường. Lúc này, hệ thống sẽ tự động tạo cho bạn một vùng chọn xung quanh vùng cần làm rõ[/FONT]​
    Bước 3: Vào Filter >Blur > Lens Blur rồi thiết lập các thông số như hình dưới.
    Nhấn OK để áp dụng hiệu ứng, nhấn tiếp Ctrl+D để bỏ vùng chọn.

Bước 4: Mở hộp thoại Curves bằng cách vào Image > Adjustments > Curve, thiết lập các thông số như hình dưới:

Bước 5: Nhân đôi layer bằng cách nhấn Ctrl+J, sau đó chuyển ảnh về chế độ ảnh đen trắng bằng cách bấm Ctrl+Shift+U. Vào Filter> Blur > Gaussian Blur, đặt giá trị Gaussian Blur4px. Thay đổi chế độ hòa trộn của layer thành Soft Light. Đây là kết quả cuối cùng:
    Kết quả​
    Bài viết thực hiện trên Photoshop CS5​
    P/S: Nhớ mang máng là có ai cũng làm bài tương tự nhưng search ko thấy đâu. Nên liều làm đại. Ai nhớ ở đâu nhờ Mod tiễn bài này đi dùm e ^^!​

...
    silent2692, pitlamgi, Montgomery183310 người khác thích bài viết này.
  2. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

mtv_evol, bboy_r, ĐTô2 người khác thích bài viết này.
  3. manhduc384

manhduc384 Thành viên cấp 2

Photoscape cũng có ứng dụng tilt shift ăn liền. :D
  4. sayhello

sayhello Thành viên cấp 2

5. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Trong Filter ấy, ko nhớ chính xác là ở đâu, hình như là Blur :)
    NUHO CHIHAsayhello thích bài viết này.
  6. Dung Jin

Dung Jin Thành viên cấp 2

Vào Filter -> Blur -> Tilt shift :)
    sayhello thích bài viết này
  7. anbi1805

anbi1805 Thành viên cấp 3

cs6 có tích hợp luôn sao ? h e mới biết :D thk các bác ^:)^ đa tạ
  8. shippou_chan

shippou_chan Thành viên cấp 1

cái bày rất hữu ích với bản cs3 nhà em :))
  9. tuanda12

tuanda12 Thành viên cấp 1

sao làm ko dc ta
    minhminhvan thích bài viết này
  10. minhminhvan

minhminhvan Thành viên cấp 1

Mình dùng CS5, nhấn G mà ko hiện ra các ký hiện thế này :((

11. The_End

The_End Thành viên cấp 1

minhminhvan : G là phím tắt của Gradient Tool, nếu bạn bấm G mà nó không hiện ra (nguyên nhân thì mình không rõ) thì bạn chỉ cần dùng chuột click vào icon đó thôi :)
    nó sẽ hiện ra y chang ấy mà :D
  12. NUHO CHIHA

NUHO CHIHA Thành viên cấp 2

thank các bác e mới bít và đã thử.đúng là ăn liền.
  13. thiemthan

thiemthan Thành viên cấp 2

bài tut của bạn khá hay nhưng thật sự mình hay làm bằng cách nhân đôi layer rồi blur toàn bộ layer 2..sau đó tẩy những cho cần làm sắc nét đi là ok..vừa nhanh vừa tiện..up thử 1 cái nhé ^^..ảnh này làm mất 20s thôi nha
  14. Unicornixx.

Unicornixx. Thành viên cấp 2

thx bạn, làm được rồi :D mà nhờ mấy bạn mình mới biết con cs6 có sẵn tilt shift xD

Ủng hộ diễn đàn