Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tut] Từng bước khi xử lý một tấm hình

Chủ đề thuộc danh mục 'Blend màu' được đăng bởi nth304, 6/5/13.

Lượt xem: 14,591

1. nth304 Thành viên cấp 1

Sau bài post của mình về photography, thấy có nhiều bạn hỏi về cách mình làm hình nên mình xin chia sẻ cách làm của mình

Lưu ý: Đây là cách mình làm, theo thói quen nên không có gì là chuẩn mực, mọi người thấy hợp lý thì làm, không phải cứ áp dụng theo cứng nhắc

I. XỬ LÝ FILE RAW

Các bạn chụp hình nên chụp định dạng RAW vì file RAW rất tốt cho việc chỉnh sửa sau này, đừng nên phí phạm cái máy ảnh của mình
    File RAW stock mình dùng trong bài này: http://www.mediafire.com/?sc8vlj2u24bk2tq

RAW gốc chưa xử lý:

-------------------------------------------------------
    BASIC
    Temperature: 4900
    Tint: +14

Expouse: +1.2
    Contrast: +4
    Highlights: -100 (cứu vùng highlight bị cháy)
    Shadow: +39 (cứu vùng tối)
    White: 0
    Black: 0

Clarity: +10 (các bạn để cao hơn ảnh sẽ chi tiết hơn, tùy sở thích)
    Vibrance: +8
    Saturation: +8

HSL/Grayscale
    Hue
    Aquas: +45
    Blue: +7

Sauturation:
    Yellows: +7
    Aquas: +45
    Blue: +20

Luminance:
    Yellows: +8
    Aquas: -14
    Blue: -42

Các bạn thấy rằng mình đụng nhiều nhất vào Aquas và Blue vì mình muốn thay đổi màu bầu trời cho thêm xanh

Thế là xong phần chỉnh RAW, đây là kết quả:

II. LÊN MÀU BẰNG PHOTOSHOP

- Để làm màu đẹp thực chất là phải có một tấm hình stock tốt cái đã, chứ stock mà tệ thì khó mà làm màu đẹp lắm. Vì vậy làm gì thì làm, cố gắng khi cầm máy chụp, bạn hãy chụp một tấm hình tốt nhất có thể, rồi khi về nhà việc xử lý sẽ trở nên thú vị hơn nhiều.

- Không phải tấm hình nào cũng có thể làm màu giống nhau được, vì mỗi hình có tính chất khác nhau. Nó sẽ khác nhau về ánh sáng, màu sắc, tương phản, tâm trạng tấm hình v.v... Nên các bạn cứ download action trên mạng về, bỏ vào hình mình sẽ thấy không ưng ý như hình mẫu người ta post, vì thứ nhất là bạn đã sai từ điều trên (chụp tốt 1 tấm hình) và thứ 2 là tính chất 2 tấm hình khác nhau nên áp dụng không được 100%. Vì thế phải nhận định tấm hình đó thế nào rồi mình mới bắt tay vào lên màu cho nó

- Cụ thể là trong tấm này, là một tấm ngược sáng lúc hoàng hôn nên sẽ mang sắc vàng nhiều của nắng, tương phản cao. Vì vậy mình quyết định đưa màu tím vào vùng bóng (shadow) để bổ trợ cho màu vàng vốn có. Cái này các bạn nên tìm hiểu thêm về phương pháp phối màu để biết được những màu nào đi với nhau thì đẹp, để dựa vào đấy đưa ra quyết định nên đưa màu nào vào hình cho hợp lý, thậm chí bạn có thể quyết định màu lúc chụp hình. Trong tấm hình này mình đưa màu tím vào sẽ hợp với màu vàng, chứ mình đưa màu xanh lá cây vào là tấm hình hỏng ngay

Đây là 1 trang web hỗ trợ các bạn trong việc phối màu, bạn có thể vào để tham khảo các màu nào đi với nhau đẹp để lên màu có định hướng: https://kuler.adobe.com

Đây là file PSD màu sẵn của tấm hình: http://www.mediafire.com/?w9zb247az1v63z4
    Các bạn download về mở lên xem. Tuy có nhiều lớp layer màu nhưng chung quy cũng đều cố gắng đưa màu tím vào vùng shadow, cân chỉnh này nọ sao ra được màu tím đẹp nhất. Đồng thời chỉnh màu vàng sao cho tôn lên được màu vàng của nắng. Các bạn bật/tắt từng layer màu, để xem sự ảnh hưởng của nó đến tấm hình như thế nào nhé

IMG_6691 by Nguyễn Thế Hùng, on Flickr

Cách làm màu này chỉ phù hợp với số trường hợp nhất định, như mình đã nói ở trên, tùy tính chất tấm hình mà màu này hợp, màu này không nên bạn dùng màu này vào tấm hình khác sẽ thấy không phù hợp cũng không nên bất ngờ

...
    hunggy, hoangquyengroup, Râu Dê41 người khác thích bài viết này.
  2. nth304

nth304 Thành viên cấp 1

Màu này tốt nhất nên áp dụng với những tấm hình có ánh nắng, sắc vàng trong hình nhiều. Mọi người test rồi post kết quả mình xem với nhé
  3. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Thank bạn đã chia sẻ
  4. HoàngDs

HoàngDs Thành viên cấp 1

thanks a :)
  5. quocthang_ynwa

quocthang_ynwa Thành viên cấp 2

6. BaoZ

BaoZ Thành viên cấp 2

thanks bạn đã chia sẽ :( nói thật là tối đó mình mần nó trên Lr :)) được 60% và ko sao copy được tone này :(
    giờ mới hiểu ra là phải woa bên PTs làm nữa :v
  7. mgr

mgr Cựu quản trị

:x rất hữu ích và thực tế. Thank bạn rất nhiều.
  8. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Chữ nghĩa đâu mà nhiều dữ , chỉ có mỗi 3 tấm hình minh hoạ :">
  9. aollynk

aollynk Thành viên cấp 1

Chịu khó wa, để e làm thử >.<
  10. MyzTick

MyzTick Mới đăng kí

cho mình hỏi cái web màu kuler dùng như nào nhỉ ?
  11. FanSon

FanSon Thành viên cấp 1

Đây là 1 trang web hỗ trợ các bạn trong việc phối màu, bạn có thể vào để tham khảo các màu nào đi với nhau đẹp để lên màu có định hướng: https://kuler.adobe.com

mình chưa hiểu cách dùng web này :( bạn giải thích thêm chút đc ko? đã vào xem nhưng ko hiểu lắm về cách dùng !
    MyzTick thích bài viết này
  12. kekenano

kekenano Thành viên cấp 2

Riêng Raw đã thấy đẹp zồi :3
    JungSama418 thích bài viết này
  13. exittbum

exittbum Thành viên cấp 2

trại mát ^^
  14. Vy Huấn

Vy Huấn Mới đăng kí

Cảm ơn bạn rất bổ ích
  15. contrai_laphudu

contrai_laphudu Mới đăng kí

cảm ơn bạn, tut rất hay, mình chỉ ko thích 1 điều là Flickr của bạn ko cho xem Exif , mình có thói quen xem Exif của ảnh trên Flickr để tham khảo thông số lúc chụp hình ^^
  16. sieuquaykt

sieuquaykt Thành viên cấp 2

cảm ơn bạn...tut rất tận tình :D
  17. promisecntt

promisecntt Thành viên cấp 1

TUT hay thật.lại đẹp mà mình làm không được !minh ngu thật ~X(
    ductuyenhl thích bài viết này
  18. nth304

nth304 Thành viên cấp 1

kuler.adobe.com là một trang web tập hợp những bộ 5 ( 5 màu đi với nhau đẹp) để bạn tham khảo khi phối màu. Bạn có kiến thức về màu trước thì nhìn vào dễ chọn màu cho mình hơn. Ví dụ ảnh của bạn mẫu đang mặc một cái áo màu đỏ, nền background màu vàng, thì bạn vào trang đó tìm bộ 5 màu nào có chưa màu đỏ và vàng, sau đó bạn cố gắng blend những màu còn lại trong bộ 5 đó vào để tạo ra đc 1 phối màu ưng ý

Nói về màu sắc thì lại là 1 phạm trù rất rộng nữa, tìm hiểu điên đầu luôn. Đại khái bạn đọc sơ qua bài này: http://www.trinhandesign.com/THU-VIEN/1125264/11133/Co-ban-ve-phoi-hop-mau.html, nó nói sơ về cách thức phối màu cơ bản
    wpkvn, BaoZFoxDinh thích bài viết này.
  19. K.Photo

K.Photo Thành viên cấp 1

chủ thớt nhiệt tình :3
  20. xuanhung

xuanhung Thành viên cấp 3

Nhờ bạn mà giờ mình biết thêm được cách phối màu cho từng vùng ảnh :"> :">

Ủng hộ diễn đàn