Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tutorial] Một cách đi màu Soft theo style Tumblr

Chủ đề thuộc danh mục 'Blend màu' được đăng bởi Sữa, 8/2/15.

Lượt xem: 8,674

1. Sữa Mới đăng kí

Chào các bạn!
    Mình là một thành viên mới của Vietdesigner và mình cũng đã lập vài topic. Đây là tutorial đầu tiên của mình, rất mong được các bạn góp ý.
    Mình rất mê màu này nhưng màu này lại không phải mình chế ra. Nó là của một bạn chia sẻ với cách làm bằng Photoshop Online, mình đã chuyển ra phiên bản Photoshop CS3 cho dễ thực hiện.
    Kết quả trước: (Không được đẹp lắm ạ)

Mình sử dụng stock này. Các bạn có thể save trực tiếp để thực hành. (Ớ bị watermark rồi)

Ta thực hành luôn thôi!
    Step 1: Mở stock, crop, resize... tùy ý bạn

Step 2: Tạo một Layer mới. Đổ màu đen lên Layer mới vừa tạo

Step 3: Set lại Layer vừa đổ màu là Overlay, Opacity 20%. Bước này nhằm làm giảm độ tươi màu của stock và tăng độ tương phản

Step 4: Tiếp tục tạo một Layer mới, đổ mã màu #ffdbdb lên

Step 5: Đặt chế độ hòa trộn là Overlay, Opacity từ 30-40. Nếu stock tối thì tăng lên còn nếu sáng quá thì giảm bớt. Mình set là 40%.

Step 6: Tạo một Layer mới và đổ lên Layer này mã màu #6b5a5a
    Step 7: Đặt chế độ hòa trộn là Lighten, Opacity 40%

Step 8: Shift+Ctrl+E gộp các Layers lại

Step 9: Add lớp Curves kênh RBG như mình. Tùy vào ảnh mà bạn chỉnh cho hợp

Step 10: Ctrl+J, vào Image > Adjustment > Desature (phím tắt Shift+Ctrl+U)

Step 11: Muốn ảnh mịn hơn một chút, mình vào Filter > Gaussiant Blur... set Radius là 1.0

Step 12: Đặt chế độ hòa trộn là Overlay, Opacity 35%, ta sẽ thấy ảnh chỉ mịn lên ti tí thôi

Step 13: Vào Filter > Sharpen > Sharpen

Step 14: Ctrl+J. Vào Filter > Gaussiant Blur..., set Radius là 1.0

Step 15: Giảm Opacity tùy ảnh, ở đây mình giảm còn 40%

Step 16: Bước này làm hay không tùy bạn. Mình sẽ thêm texture color cho ảnh nổi bật. Gộp các Layers lại và tạo một Layer mới

Step 17: Thiết lập tùy chọn brush như sau

Step 18: Set màu như mình

Step 19: Chúng ta có thể đặt chế độ hòa trộn của Layer này là Screen, Lighten, Overlay, Hardlight... miễn sao bạn thấy đẹp. TUT chúng ta đang thực hành mang phong cách nhẹ nhàng nên bạn hãy đặt blend mode là Screen. Sau đó chấm lên những điểm bạn muốn
    Chúng ta hoàn thành xong rồi! Bây giờ bạn hãy đối chiếu với ảnh gốc nha:
    -Before:
    -After:
    Có bạn nào thích ảnh Before hơn không vậy???
    Như đã nói, đây là TUT đầu tay của mình nên có gì mong các bạn bỏ qua cho. Ai có thắc mắc thì bình luận dưới topic, mình sẽ trả lời cho các bạn.
    Mong mọi người ủng hộ TUT của mình để mình có động lực cho TUT tiếp theo ạ!

...
    Phạm Hữu Dư, hoaiviet, mimosa0095 người khác thích bài viết này.
  2. b0ybuidoi112

b0ybuidoi112 Thành viên cấp 2

Tut hay we' :D
    Sữa thích bài viết này
  3. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

xấu hơn ảnh gốc chân thành mà nói là vậy
  4. Sữa

Sữa Mới đăng kí

dabeomoon : Vậy thì xin mời bạn đi trách tác giả gốc của bài này. Mình chỉ chuyển thành bản làm ở CS3 thôi, thật sự là mình rất thích cách đi màu Soft này. Nếu bạn thích ảnh gốc hơn thì mời bạn, chế sao thì chế cho nó đẹp.
  5. Thái Tâm

Thái Tâm Mới đăng kí

Sữa Mình là chủ của Tut, nick zing là @beheo_minhhang2000, bạn có thể inbox để xác nhận, mình tình cờ nhìn thấy bài đăng của bạn trên đây nên xin nói với bạn đôi điều:
    Thứ nhất: Mình không biết bạn có xin phép mình để đăng bài lên diễn đàn này không, do có hàng trăm cmt trên blog mình không rà hết được. Mình thực sự không muốn đăng Tut của mình lên đây
    Do mình không đủ tự tin là sản phầm mình làm ra đủ "đẹp" và chất lượng để so với trang Vietdesigner này
    Thứ 2: Đó là bạn lấy Tut của mình, tự ý chuyển sang CS3 và bạn KHÔNG HỀ GHI CRE!!! Bạn còn nói ĐÂY LÀ TUT ĐẦU TAY CỦA BẠN???! Mình chấp nhận Tut không hề chất lượng nhưng chí ít đây là công sức của mình bạn hiểu không?!
    Thứ 3: Comment bạn rep trên kia thực sự quá VÔ DUYÊN!!! "Vậy thì xin mời bạn đi trách tác giả gốc của bài này"???? CÁI GÌ VẬY BẠN? BẠN ĐÃ LẤY TUT CỦA MÌNH, NGƯỜI TA CHÊ TUT KHÔNG ĐẸP BẠN LẠI BẢO NGƯỜI TA TRÁCH MÌNH ĐI???! Mình xin nhắc lại là mình KHÔNG HỀ MUỐN POST NÓ LÊN ĐÂY!! Là do bạn tự ý đem nó lên, giờ lại kéo mình vào? Nếu như bạn có credit tên mình đàng hoàng thì mình không nói! BẠN CÓ THẤY MÌNH QUÁ VÔ LÝ KHÔNG??????!
    Mình đã rất cố gắng để nói chuyện tử tế với bạn, mong bạn cũng tử tế lại với mình!
    Cuối cùng là mong bạn đọc được vui lòng rep lại cho mình và del bài này nếu có thể
    Thân!!
    Tiêu Diêu Hậudangduyhao thích bài viết này.
  6. dangduyhao

dangduyhao Thành viên cấp 2

7. tks đã chia sẽ ^^
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn