Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tutorial] Phong cách grunge, một chút buồn cho ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Blend màu' được đăng bởi Nguyễn Trọng Hiếu, 16/8/12.

?

Các bạn có theo kịp tut không ?

1. 54.5%
  2. Không

9.1%
  3. Thích những tut đơn giản thôi

22.7%
  4. Thích Action để mang về tự mày mò

13.6%

Lượt xem: 12,254

1. Nguyễn Trọng Hiếu Thành viên cấp 2

Những thứ cần thiết :
    1. Photoshop CS3 (vì nó dùng được Topaz ở dưới, bản portable 50mb cũng đc)
    2. Topaz Vivacity
    Link Down : http://www.4shared.com/get/jfrSEYSJ...sionid=804C53B6CCED1EEB9EF3F89038F6C845.dc322
    Cách cài : setup bình thường, cài xong chép file tlpsplib10.DLL có sẵn trong folder vừa down vào C:\Windows\System32\... (Overwrite)
    Sau đó vào trong folder topaz vừa cài chép những file sau

Vào folder ......Adobe\Adobe Photoshop CS3\Plug-Ins\Filters\
    Sau đó mở photoshop lên, chọn Filter trên toolbar rồi xem đã có dòng Topaz Vivacity chưa, nếu có thì tiếp tục

Mục tiêu :

Mình xin nói luôn, mình sẽ nói các bước chính để các bạn làm chứ ko thể tỉ mỉ từng bước một, như vậy các bạn sẽ mau quên và không hiểu các chức năng mà mình sử dụng, thay vào đó các bạn sẽ dễ hình dung hơn về chương trình photoshop và các ứng dụng tuyệt vời của nó, yên tâm là mình sẽ hướng dẫn để các bạn làm được, nhưng ko tỉ mỉ đến mức từng chỉ số một, cái đó tùy thuộc vào con mắt thẩm mĩ của mỗi người :) Ok ?

Bắt đầu :
    Link down stock : http://www.mediafire.com/?siyo4k559h79iuf

Mở stock ra trong photoshop, sau khi mở thì tạo luôn Layer mới (Ấn Ctrl + J ) với mục đích luôn có backup trong mọi trường hợp sửa ảnh hỏng, mình sẽ chỉ làm trên các layer còn Background (lớp gốc có icon cái khóa bên cạnh) sẽ để nguyên để tạo ra các layer mới

Sau khi tạo layer mới, chúng ta ẩn Layer Background đi (ấn vào con mắt nhỏ cạnh layer) rồi chọn layer mới tạo (Layer 1)

Chọn Filter/Topaz Vivacity/ Topaz Sharpen để mở chức năng Sharpen của Topaz ra
    Đây là một trong những ứng dụng rất hay của hãng topaz
    Sẽ có 2 tab chính "Main" và "Advanced"
    Ở Tab Main :
    Sharpness : chỉnh độ nét, mình để 2.82
    Radius : Vùng hạt nét, mình để 2.04
    Edge Crispness : độ sắc, mình để 3.74
    Noise Threshold : giảm nhiễu, mình để 5.81
    Ở tab Advanced :
    Line Accent : Độ sắc của viền ngoài : 0.25
    Iterations : Độ đậm của hạt nét : 3
    Horizontal Aliasing Reduction : điều chỉnh viển nét : 0.41
    Vertical Aliasing Reduction : như trên : 0.4

Mình thấy có vẻ ổn rồi nên ấn OK, đợi chút xử lí
    Sau đó ta ấn Ctrl + J để tạo thêm một layer mới từ Layer vửa sửa tên là "Layer 1 Copy"
    Chọn layer đó rồi vào Image/Adjustment/ Hue/Saturation
    Edit mình để Master
    Hue : màu ảnh, mình để khoảng -27 cho mặt mẫu hồng hào một chút
    Saturation : độ mờ của màu, mình để -80
    Lightness : Độ sáng, mình để +2
    Ấn OK
    Chọn chế độ trộn là "Overlay" hoặc "Softlight"

Chọn layer 1 rồi Ctrl + J để tạp thêm một layer nữa là "Layer 1 copy 2" đặt layer này vào giữa layer 1 và layer 1 copy rồi chọn
    Image/ Adjustments/ Black and White sau đó các bạn chỉnh độ sáng cho từng vùng màu sao cho màu hài hòa, ko bị lóa hoặc tối ( Tự các bạn phải làm thôi, làm để lần sau có thể tự mình ước lượng đc độ sáng từng vùng màu ) sau khi xong, đặt layer này ở chế độ Overlay hoặc Softlight

Tiếp tục chọn Layer gốc background rồi Ctrl + J để tạo layer " Background Copy" rồi kéo layer Background Copy lên trên cùng các layer, sau đó mở topaz Sharpen ra lần nữa và chỉnh

Ở Tab Main :
    Sharpness : chỉnh độ nét, mình để 2.75
    Radius : Vùng hạt nét, mình để 2.81
    Edge Crispness : độ sắc, mình để 5.07
    Noise Threshold : giảm nhiễu, mình để 11.54
    Ở tab Advanced :
    Line Accent : Độ sắc của viền ngoài : 0.28
    Iterations : Độ đậm của hạt nét : 4
    Horizontal Aliasing Reduction : điều chỉnh viển nét : 0.3
    Vertical Aliasing Reduction : như trên : 0.39

Ok, rồi để nó ở chế độ Overlay hoặc softlight

Tiếp tục là lớp nền, các bạn down nền ở đây
    http://www.mediafire.com/?q36575w356yu2vw

Down về, các bạn mở ra bằng photoshop, chọn Image/ Image Size rồi cho size là 1920 / 1440 rồi ok
    sau đó ấn Ctrl + A để select all bức ảnh, rồi ấn Ctrl + C để copy nó
    Chuyển sang tab ảnh Avril đang sửa ấn Ctrl + V , sẽ có một layer ảnh nền xuât hiện choán cả ảnh, đừng lo, để chế độ trộn là "Mutiply" rồi ấn

sau đó chọn Gradient Tool ở bên sidebar
    trên tool bar sẽ hiện ra các chức năng của Gradient tool
    ở tab thứ 2 bên cạnh tab thứ nhất trên tool bar, ấn vào mũi tên xuông rồi chọn ForeGround to Transparent
    ở tab thứ 3 chọn icon thứ 2 cạnh icon nửa trắng nửa đen, sau đo dùng chuột click vào mặt mẫu rồi di chéo xuống một khoảng tùy ý, thế là xong

Kết : có rất nhiều sự lựa chọn cho bạn với tut trên, bạn có thể thay đổi thứ tự các bước tùy ý, thay đổi chỉ số tùy ý sao cho phù hợp với bạn và kết quả luôn là thành quả nên đừng lo nếu nó ko giống vs mình :)

Link down ảnh đã sửa : http://www.mediafire.com/?mw2cvh0eca0vdo7

Những ai muốn mang sang page khác thì làm ơn hãy dẫn một đường link về bài này và nêu tên người viết, cảm ơn :)

một số kết quả mình làm ra nhưng bằng những chỉ số khác nhau, thứ tự khác nhau :

...
    a Koi, Ryo Nhat Minh, Kun Shinjite2 người khác thích bài viết này.
  2. Ngoc Thach Nguyen

Ngoc Thach Nguyen Thành viên cấp 1

Ui phải dùng CS3 nưa ak :(, vậy thì thui, k muốn quay lại, mạc dù là có Portable những cũng k thích dùng :D, dù sao cũng thk TUT
  3. Nguyễn Trọng Hiếu

Nguyễn Trọng Hiếu Thành viên cấp 2

thực ra là dùng bản nào cũng đc, nếu bạn cài topaz vào đc bản nào thì dùng bản đấy, mình dùng CS3 chả qua là nó dùng đc topaz thôi :) nhà mình thì đẩy đủ cs 3 4 5 6 :))
    Ngoc Thach Nguyen thích bài viết này
  4. TylerKid

TylerKid Về hưu

trong tut bạn nên có hình ảnh để quan sát nữa cho tiện, chính ra công chụp rồi up còn nhanh hơn ngồi gõ lại tên từng mục và thông số

Ủng hộ diễn đàn