Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tutorials] Tạo không gian quán cafe tuyêt đẹp bằng 3Ds Max

Chủ đề thuộc danh mục '3Ds Max' được đăng bởi RaunEdu, 18/4/14.

Lượt xem: 18,908

1. RaunEdu Thành viên cấp 1

Tutorial mới cho ngày hôm nay chúng tôi muốn chia sẻ đến các bạn: Một không gian coffee sáng tạo sẽ là nguồn cảm hứng cho tất cả mọi người. Cảm ơn đồng chí Diego Querol đã chia sẻ. Mọi người hãy cùng tận hưởng.

Making of Creative Coffee

Tôi tên là Diego Querol, tôi là một 3D Artist đến từ Tây Ban Nha và tôi muốn chia sẻ với các bạn một công việc tôi thực hiện trong thời gian rảnh. Trong scene lần này, tôi đặc biệt chú ý đến phần Texturing và Ánh Sáng, nhưng cũng rất cố gắng để có được một thiết kế nội thất đẹp.

Tôi rất vui khi có cơ hội để chia sẻ với các bạn công việc này và cũng là cơ hội tốt để có một bài viết hay trên trang web tuyệt vời này.

TÀI LIỆU THAM KHẢO

Tôi đã ấp ủ ý tưởng cho scene lần này trong dự án của Outofstock, lấy từ đó một số chi tiết và kiến trúc nội thất. Sau đó tôi cố gắng chen vào đó một số thiết kế nội thất của riêng tôi nhưng vẫn giữ được mạch phân bổ của không gian và cũng có thêm một số chi tiết nội thất lấy thêm từ thư viện của tôi. Dưới đây là một số hình ảnh tham khảo từ website Dezeen.com

DỰNG HÌNH:

Modeling kiến trúc khá là đơn giản, bởi vậy nên tôi sẽ đi qua những chi tiết nhỏ nhưng làm cho không gian thực tế trở lên thú vị hơn.

Ngoài ra các đồ nội thất cũng rất cơ bản, tôi sử dụng những khối box đã được chamfer và một số mô hình trong thư viện giống như Tolix Chair and Stool.

TEXTURING:

Phần Texturing thực sự là thách thức lớn của dự án này. Tôi muốn chia sẻ với các bạn một số tài liệu quan trọng của tôi trong scene như bê tông sàn, tấm gỗ, tường gạch, kim loại bị trầy xước…

LIGHTING:

Đối với ánh sáng, tôi sử dụng VRaySky kết hợp với VRaySun và các VRayLight ở các cửa sổ. Một số VRayLights khác cho các bóng đèn và đèn lõm.

Kích thước của VRaySun khá là lớn như các bạn thấy trong hình, điều này làm cho bóng đổ trở lên mềm mại hơn. Nhưng chúng ta phải tăng subdivs trong VRaySun để tránh bị noise bóng đổ. Điều này ảnh hướng đến thời gian render nên chúng ta phải chú ý kỹ đến thiết lập vật liệu. Cường độ khá quan trọng, tôi thích để ánh sáng mặt trời với cường độ nhỏ, điều này cho phép chúng ta kiểm soát tốt hơn ánh sáng môi trường.

CÀI ĐẶT CAMERA:

Cài đặt camera là một công việc khá đơn giản. Trong tâm trí tôi, với một phối cảnh nội thất tôi đặt thông số F-number là 4 sau đó tôi điều chỉnh ánh sáng tổng thể với ISO bằng 150. Tại thời điểm này, tôi có được sự cân bằng khá tốt giữa bóng tối, tương phản và sự nảy bật của ánh sáng. Bước cuối cùng là điều chỉnh độ phơi sáng của tôi với thông số Shutter Speed, tôi cảm thấy 60 là giá trị khá tốt.

CÀI ĐẶT VRAY:

Tôi thích sử dụng VRay Frame Buffer và Exponential trong Color Mapping với gama 2.2 cho nội thất. Điều này giúp tôi kiểm soát tốt hơn sự tương phản và độ rực sáng trên Raw Render.

HẬU KỲ:

Đối với công việc hậu kỳ, tôi thích sử dụng các Element Render từ VRay. Tôi thích nhất là các ảnh Raw Render như RawReflection, RawRefraction, RawTotalighting, RawShadows, RawLighting… Blending chúng bằng bộ hòa trộn Soft Light trong Photoshop.

Kết quả cuối cùng:

Cảm ơn các bạn đã theo dõi.
    Biên dịch và chỉnh sửa: RaunStudio.
    http://raun.edu.vn/making-creative-coffee/
    https://www.facebook.com/raunstudio?fref=ts

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 6/5/14
  2. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Lần sau nên đặt tiêu đề rõ ràng ra nha bạn, chứ ghi mỗi [Tutorial] thì ai hiểu đc bạn muốn hướng dẫn cái gì? Mình sửa giúp bạn lần này, hy vọng lần sau bạn sẽ chau chuốt hơn cái tiêu đề, giống kiểu như mình sửa cho bạn đấy!
  3. Thái Châu

Thái Châu Thành viên cấp 4

Rất hay. :like:
  4. RaunEdu

RaunEdu Thành viên cấp 1

Phạm Hữu Dư cảm ơn bạn nha. Mình không cố tình nhưng vì ko sửa được title nên đành bó tay :(
  5. magic_knight1412

magic_knight1412 Mới đăng kí

6. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

7. thaohuvo

thaohuvo Mới đăng kí

Bác nào có file 3d không cho em xin em làm tài liệu học được không? Ai có send giúp em vào mail này nha . Phamthaoanh8792@gmail.com
    Thanks các bác nhiều !
  8. ANH1996

ANH1996 Mới đăng kí

đẹp quá ạ... cho em xin file đk k ạ... :3

Ủng hộ diễn đàn