Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

UI/UX Khái niệm ý nghĩa

Chủ đề thuộc danh mục 'Thiết kế ứng dụng điện thoại - Mobile Apps' được đăng bởi bui manh thang, 25/6/15.

Lượt xem: 9,033

1. bui manh thang Thành viên cấp 2

Có nhiều bạn đề cập đến UI/UX nhưng đôi khi những người mới làm quen với thiết kế sẽ không hiểu đươc ý nghĩa của nó

Mình sẽ nói một cách đơn giản để mọi người có có nhìn dễ nhất về nó

UI là gì:
    UI là viết tắt của USER INTERFACE , hiểu một cách đơn giản là giao diện mà người dùng nhìn thấy

Khi làm thiết kế cho môt chủ đề nào đó thì sản phẩm chúng ta thiết kế ra khiến người dùng nhìn vào là có thể thấy được chủ đề ta hướng tới

Ví dụ thế này: Nếu bạn thiết kế một ngôi nhà thì người dùng nhìn vào nó đúng là 1 ngôi nhà có cửa, có cổng, có cầu thang, có mái nhà, chứ không phải là một cái hộp hình vuông

Hình ảnh người dùng nhìn thấy rất quan trọng, và cái nhìn đầu tiên ( first feel) cũng rất quan trọng, chúng ta thiết kế ra mà người dùng nhìn vào đã thấy thích rồi thế là thành công bước đầu đã

Xây ngôi nhà nhìn từ bên ngoài thấy nó đẹp, lung linh nhìn vào thấy muốn mua về ở luôn , còn việc vào bên trong và chất lượng công trình ra sao thì đó lại là vấn đề sau chúng ta nói tới đó chính là UX

UX là gì:
    UX là viết tắt của USER EXPERIENCE

Hiểu đơn giản là trải nghiệm của người dùng

Nếu UI là giao diện hiện lên trước mắt thì UX lại là cảm xúc khi người dùng sử dụng sản phẩm

Sản phẩm Khiến người dùng dễ sử dụng, tiện lợi, thoải mái đó là sản phẩm USER EXPERIENCE tốt

ví dụ : Nếu bạn thiết 1 cái button , đừng để nó to choán cả nửa màn hình, nhưng cũng để nó nhỏ tí hin nhìn mãi không thấy , ấn mãi không trúng được

Cảm ơn các bạn đã theo dõi

Bài sau mình sẽ đề cập tới một vài thủ thuật để thiết kế 1 sản phẩm tốt

...
  2. Lazio Auditore

Lazio Auditore Thành viên cấp 2

Đang lên hứng đọc thì hết bài...
    Lần sau bác viết bài dài dài thêm nữa đi, ít vầy đọc mất hứng quá :'(
  3. phuphat108

phuphat108 Mới đăng kí

Hay thanks thớt :D
  4. Gurl

Gurl Thành viên cấp 3

Cảm ơn bác rất nhiều với những khái niệm đơn giản, dễ hiểu như vậy, em có hứng thú với mảng này nhưng ko biết bắt đầu từ đâu... thật sự bài viết rất hữu ích ạ.
    Hóng tiếp chap sau :3
  5. nucuoinho

nucuoinho Thành viên cấp 2

gờ thì em đã hiểu nghĩa ui vs ux là ji`. đơn giản theo cách nghĩ của em:
    ui là nhìn tổng quát toàn bộ. như nhìn một em hot girl. liết qua là thấy thích
    ux là chi tiết trong ui như chân dài, mắt nai, hai quả đồi cộng thêm đường cong uống lượng tuyệt hảo..... tóm lại là hàng chi tiết.
    p/s vai~ cả cách hiểu .....v/v.....
  6. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

Hình như vẫn có bạn lăn tăn, tặng 2 hình cho dễ hình dung :D
    lylymeowDuy Hiếu thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn