Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Vài câu hỏi về kỹ thuật Indesign xin lĩnh giáo cao nhân

Chủ đề thuộc danh mục 'Adobe InDesign' được đăng bởi Soul, 9/8/16.

Lượt xem: 4,249

1. Soul Thành viên cấp 1

Mình đang dùng Indesgin để dàn 1 quyển cẩm nang sử dụng tầm 20 trang. Bình thường mình dùng AI, mới gần đây mới thử dùng Ind thì thấy có nhiều điều chưa hiểu.
    1/ Khi mình dùng tab để hiệu chỉnh văn bản thì 2 cái con trỏ trên và dưới chỉ có con phía trên là di chuyển dc tự do, còn con trỏ dưới thì nó di chuyển là con trỏ trên di chuyển theo, trong khi bên AI mình có thể tùy ý di chuyển 2 con.
    2/ Bên AI mình có thể hút thuộc tính của văn bản hay vector để áp dụng cho những cái khác bằng lệnh "I", nhưng indesign ko có nên mình hơi mất thời gian hiệu chỉnh lại.
    3/ Khi mình down vector trên freepik mình bỏ lên AI có thể tùy biến chỉnh sửa, lấy thành phần của nó nhưng mở trên indesign thì giống như 1 hình jpeg, chẳng lẽ khi mình cần gì đều phải chỉnh sửa trên AI rồi xuất png bỏ qua indesign?

Tạm thời mình cần hỏi 3 điều này gấp để tiến hành công việc dc suôn sẻ, ai hướng dẫn giúp mình xin cảm ơn nhiều.

...
  2. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

Câu 1 chưa hiểu rõ ý.
    Câu 2 bên Indesign cũng có công cụ đó , mà mình khuyên bạn nên tùy chỉnh bên AI , tại vì Indesign chỉ quản lý text còn AI mới quản lý Vector , khi làm thì 2 phần có liên kết với nhau , bạn sửa bên AI rồi lưu lại tự động Indesign sẽ bảo bạn update link.
  3. bdesign

bdesign Banned

Dùng ID rất tiện lợi. Nên tập thiết kế mọi layout chỉ bằng ID, còn AI chỉ để vẽ vector phức tạp. Mà nói chung, nên vẽ vector luôn bằng ID, vì nó cũng đủ công cụ để vẽ được đủ thứ như AI, sau này muốn sửa cũng dễ. Còn object vector của AI khi paste sang ID, muốn sửa được thì phải ungroup ra, vì khi dán sang nó sẽ bị group.

Muốn copy thuộc tính của text strong ID, thì phải tạo style sheet trước cho nó đã. Khi đã định nghĩa thuộc tính xong, chỉ việc apply vào text mới.

Ủng hộ diễn đàn