Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Vài pic film của Nikon F65 - lens kit 28-80

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm ảnh chụp của bạn' được đăng bởi tris, 12/3/13.

Lượt xem: 6,468

1. tris Thành viên cấp 1

Tình hình là em chỉ mới tọp tẹp chộp hình từ hồi Tết,nhưng không có điều kiện mua DSLR nên xin cái máy ảnh film cũ Nikon F65 lens kit 28-80 của A Giành ( lens thì mốc ,rẻ tre,bụi đủ kiểu ,body cũng vậy) làm hành trang.Và đây là thành quả của việc đốt tiền mua film chụp (tiền film và tiền scan ra file tính ra 1 tấm em mất 3k tổng cộng 10 cuốn film) mong nhận gạch đá từ anh em về xây nhà ^^

Không hiểu là do lens hay do body bị mốc,rẻ tre và bụi làm cho hình bị noise,em lấy lens này gắn vào Nikon D90 thì chụp đẹp bình thường,hay do máy film thì bị noise như vậy?!

Tấm này em blend nhẹ

Tấm này em cũng blend nhẹ

...
    Quanthanhtieu, HSP, Gatitos6 người khác thích bài viết này.
  2. Ngựa Hoang Gemini

Ngựa Hoang Gemini Thành viên cấp 4

Bốc cục pic 1 ko ổn, chắc do bạn chụp vội, còn những pic sau chụp rất tốt. Bộ ảnh đẹp, có màu mình thấy vài pic hơi kỳ, vài pic bị noise nặng quá nhỉ ;)
    tris thích bài viết này
  3. tris

tris Thành viên cấp 1

Em cám ơn anh đã góp ý!
    -Mod tấm 1 là có chuyện buồn về tình cảm nên tâm sự,sẵn em chụp luôn,nên ko chủ động đc,nếu chủ động đc tấm đó sẽ rất đẹp,em cảm thấy vậy :P
    -Anh có thể cho em biết tấm nào màu nó kì để em rút kinh nghiệm nhen.
    -Anh có thể trả lời giúp em câu hỏi này nhen ,em ko hiểu tại sao lại vậy:
    "Không hiểu là do lens hay do body bị mốc,rẻ tre và bụi làm cho hình bị noise,em lấy lens này gắn vào Nikon D90 thì chụp đẹp bình thường,hay do máy film thì bị noise như vậy?! "
  4. SanM.Min

SanM.Min Thành viên cấp 1

Đó là grain, đặc trưng của ảnh phim đó ạ :)
    tris thích bài viết này
  5. tris

tris Thành viên cấp 1

Em cũng chỉ mới biết sơ sơ,anhc ó thể giải thích rõ hơn nữa ko ah ^^
  6. Huỳnh Anh Huy

Huỳnh Anh Huy Thành viên cấp 1

do tính chất của film khác với sensor điện tử trên máy DSRL, nên film nó sẽ cho ra grain.
    tris thích bài viết này
  7. SanM.Min

SanM.Min Thành viên cấp 1

Cũng đơn giản thôi mà, Grain là đặc thù của film. Grain hay còn gọi là hạt bạc là nhưng hạt tinh thể bắt sáng (thu và nhận AS) và qua quá trình tráng phim rọi ảnh + scan để có nhưng bức ảnh ở trên của bác. Độ nhiễu của ảnh film là do ISO của film bác dùng, ISO phim càng cao thì các hạt tinh thể bạc càng lớn hơn( để thu đc nhiều AS). Ngoài ra, cũng do AS.....
    DungDuong91, quangteomediatris thích bài viết này.
  8. Ngựa Hoang Gemini

Ngựa Hoang Gemini Thành viên cấp 4

Mình chưa cầm vào cái máy film bao giờ bạn à, cũng chưa chụp qua máy film nữa, nên sự hiểu biết về lĩnh vực này hạn chế lắm. Bạn nhờ mem khác ai rành hơn giải thích giùm nhé ^^
    tris thích bài viết này
  9. ban3b

ban3b Mới đăng kí

Tốn phim quá :v
    tris thích bài viết này
  10. HaiTran

HaiTran Thành viên cấp 1

Noise là do ông thợ rọi ảnh đó bạn :) nếu bạn chụp hụt mấy phần stop thì ông rọi ảnh sẽ kích lên => ảnh bị noise. Bạn xem ảnh nào bạn chụp đúng sáng nó mịn như máy số luôn. Mình làm nghề rửa ảnh mình biết nè
    tris thích bài viết này
  11. khanhvt92

khanhvt92 Thành viên cấp 1

thích nhất tấm anh họa sĩ :x
    tris thích bài viết này
  12. badman000

badman000 Mới đăng kí

đẹp anh ơi :x
    tris thích bài viết này
  13. tris

tris Thành viên cấp 1

Trùi.chú này cũng có trong đây nữa hả,haha,quả đất tròn =))
    badman000 thích bài viết này
  14. tris

tris Thành viên cấp 1

Ohh,vậy là em phải chụp đúng sáng phải ko ah,nhưng em thấy nếu chụp mode Av trong máy thì em cảm thấy nó hơi dư sáng,vậy thì em phải chỉnh Ev đúng ko ah! ^^
  15. tris

tris Thành viên cấp 1

Chính xác bạn ah :D,nhưng rất đáng ^^
  16. HaiTran

HaiTran Thành viên cấp 1

Em phải chụp chế độ M ấy, chụp AV nó đo sáng tự động, ko chính xác và ko được như mình mong muốn đâu. Vì nó đo sáng là đo trung tâm, nếu trung tâm e có nguồn sáng mạnh => thì ảnh sẽ bị tối, ngược lại.
    tris thích bài viết này
  17. badman000

badman000 Mới đăng kí

tại thấy có anh. nên vào chơi chung vui :D
    tris thích bài viết này
  18. Gatitos

Gatitos Thành viên cấp 2

Chụp bằng máy film mà vậy là hơn khối ae trong này rồi :)

//Thích tấm ly cafe và gói thuốc với tấm anh họa sĩ :like:

Sao nhiều người lại cứ thích đâm đầu vào sở thích tốn kém này nhỉ :3

Ủng hộ diễn đàn