Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Vấn đề hiệu ứng Wind trong PTS CS6?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi dinhmibn, 25/4/14.

Lượt xem: 6,230

1. dinhmibn Mới đăng kí

Em gặp vấn đề như thế này, đã post trên một số page trên facebook nhưng ko ai trả lời ạ?
    Em dùng PTS CS6, làm chữ hiệu ứng wind như trong tut trên youtube - tạo chứ bảy màu: "nguyễn hoàng minh long"
    lần đầu tiên em làm rất ok ko có vấn đề gì.
    nhưng khi làm lại từ lần 2 trở đi, hiệu ứng wind nó kiểu như ngược lại, ko thoát ra ngoài mà giống như bị thổi ngược chiều vào chữ, rất xấu và em ko thể fix được, ko biết làm sai bước nào không nữa

Em đã làm đi làm lại tầm chục lần, reset các config photoshop rồi thì gỡ ra cài lại PTS, kể cả làm trên khoảng 4-5 cái máy tính khác vẫn bị như thế
    Ai biết chỉ giúp em với nhé.
    Thanks ạ!

...
  2. vsea

vsea Thành viên cấp 3

Tình hình là mình chưa dùng cái Wind này bao giờ, vừa thử trên CS 3,5,6 đều có phần "gió" đi vào trong cả. Tuy nhiên là mình dùng mẹo này để được kết quả như bình thường.
    Hình chữ nhật dưới là dùng hiệu ứng như bt, gió đi vào trong.
    Hình chữ nhật trên là gió đi ra ngoài, dùng mẹo. Bạn chọn chữ muốn đặt hiệu ứng, Invert màu chữ Ctrl + I. sau đó mới dùng hiệu ứng gió. Sau đó lại Invert lại lần nữa để trở lại bình thường màu gốc.
    dinhmibn thích bài viết này
  3. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Hà Bơdinhmibn thích bài viết này.
  4. dinhmibn

dinhmibn Mới đăng kí

em cũng chưa hiểu bản chất invert lắm. Nhưng em làm ko được @@. có phải là: tạo 1 layer - add text - rasterize - invert - wind - invert? kết quả vẫn như xưa @@
    Với cho em hỏi thêm tại sao mấy tut đều làm rất bình thường ngay từ đầu chẳng mẹo miếc gì nhỉ???
  5. dinhmibn

dinhmibn Mới đăng kí

Dù Kun VietDesigner : Giống tut em đã làm được ở lần 1 rồi ạ, từ lần 2 chịu ko làm sao làm được
  6. thitkho

thitkho Thành viên cấp 2

dinhmibn: Mình vừa làm theo tut trong thớt (không biết bạn làm theo tut này hay tut khác). Và mình cũng bị "gió thổi ngược" giống như bạn. Mẹo ở đây là nó sẽ bị như vậy nếu mình chọn nền đen và text màu (như mình là màu đỏ). Cũng làm y chang như vậy sẽ không bị nếu text trắng (màu trắng). Bạn thử lại nhé.
    Le Minh Hue, dinhmibnvsea thích bài viết này.
  7. vsea

vsea Thành viên cấp 3

Đúng là không cần invert mà để màu trắng là ổn giống thitkho nhé :-bd
    thitkhodinhmibn thích bài viết này.
  8. dinhmibn

dinhmibn Mới đăng kí

Thanks thitkho so much! nhưng sao lại có chuyện đó nhỉ, chẳng lẽ wind có hiệu ứng riêng cho màu trắng??? mình mất bao nhiêu time vì cái thứ này ko biết. nhục mặt ghê
    thitkho thích bài viết này
  9. thitkho

thitkho Thành viên cấp 2

Mình cũng không rõ, nhưng đành phải làm màu trắng, rồi sau đó mình có toàn quyền đổi thành bất cứ màu nào mình muốn sau (bằng clipping mask). Cảm ơn câu hỏi của bạn, nhờ đó mình học thêm được 1 chiêu mới ;)
    Le Minh Huedinhmibn thích bài viết này.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn