Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Vấn đề về Pen Tool và Selection

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi dias, 8/9/13.

Lượt xem: 9,681

1. dias Mới đăng kí

Mình dùng Pen Tool để chọn vùng mà mình muốn, sau đó chọn "Make Selection"...
    Câu hỏi đặt ra là làm sao để chỉnh Blending cho cái vùng mình đang select ?, mình muốn set outer glow cho cái vùng vừa select.... Nghĩa là phải gán cái vùng đang select cho 1 layer nào đó (thì mới chuột phải ở layer đó rồi chỉnh blending dc), mình tạo dc layer rồi nhưng chưa gán dc cho layer đó cái vùng mình select

Làm sao để... ?

...
  2. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Sau khi pen và make selection rồi thì bạn ấn Ctrl + J để nó x2 vùng vừa chọn ( tức là nó sẽ chuyển vùng bạn vừa chọn sang 1 layer mới khi đó tha hồ blending option)

Hoặc make selection xong thì Ctrl + X rồi Ctrl + V rồi blending option
    Đoạn sau bạn nói mình ko hiểu lắm. ko biết hướng dẫn có đúng ý bạn ko.
  3. LordEmperor

LordEmperor Thành viên cấp 2

Bạn chọn vùng cần sau đó ctrl+j nhân đôi layer trong vùng chọn đó, sau đó blending với layer mới nhân lên :|
  4. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

Bạn làm như các bạn nói trên kia, (là Ctrl J) , và kéo nút Fill của Bảng Layer về 0% , vậy là hok có gì cả, bạn bắt đầu Blending thoải mái, Blend cái gì, thì mới có cái đóa, hok Blend thì trống rỗng, chưa thấy gì, đúng như yêu cầu của bạn, muốn làm gì thì mới có cái đó, vậy thì bắt đầu Blending từ trống rỗng đây, ha ha ! :))
    cudyandem thích bài viết này
  5. cudyandem

cudyandem Thành viên cấp 4

Cách 1 thì như 2 bạn cm đầu.
    Cách 2 thì như #4. Nhưng mình thích cách 2 hơn vì tùy biến với Fill nhanh hơn ;;)
  6. dias

dias Mới đăng kí

À sao lúc mình Ctrl+J nó cứ báo "could not make new layer selected area empty"
    Rõ ràng mình đã "Make Selection" rồi
  7. Đoilơ ViệtDesigner

Có teamview ko, ném id pass mình xem thử.
  8. cudyandem

cudyandem Thành viên cấp 4

Nó báo thế vì chọn không đúng layer có thể nhân bản vùng chọn! Hoặc thao tác tạo vùng chọn bị sai! Muốn trả lời cụ thể thì chụp cái màn hình lại thì ae mới bắt được bệnh mà chữa chứ
  9. dias

dias Mới đăng kí

Đây, mình dùng Pen Tool để chọn rồi ấn chuột phải vào cái Work Path trong tab Path sau đó chọn Make Selection... Rồi mình ấn Layer -> New, đặt tên là A. và sau khi ấn Ctrl+J thì thế này đây

10. Đoilơ ViệtDesigner

@@ bạn phải tạo vùng chọn trên cái background rồi Ctrl + J nó mới có tài liệu lấy từ background để copy cho sang layer mới chứ.. đằng này bạn tạo vùng chọn trên layer mới ( cái layer đó trống ko ) thì nó lấy gì làm tài liệu :|
    dias thích bài viết này
  11. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Bạn nhân đôi 1 cái layer rỗng thì nó ko nhân là đúng rồi! :v :v Bạn bỏ qua bước New layer nhé! Tạo vùng chọn rồi Ctrl J luôn!
    dias thích bài viết này
  12. dias

dias Mới đăng kí

Hiểu rồi :D
    Thank Guys

Ủng hộ diễn đàn