Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Văn hoá chợ chèn ảnh minh hoạ trên facebook ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Thiên Ma, 23/6/13.

Lượt xem: 10,332

1. Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Như mọi người đã biết , facebook vừa update thêm chức năng chèn ảnh vào mỗi comment , mục đích chủ yếu ( theo mình ) chính là tăng thêm tính trực quan cho cmt , cho dẫn chứng ...

Ví dụ : Bạn muốn biết về Sài Gòn , thay vì ngồi viết 1 đoạn text lê thê dài dòng để diễn giải cho người ta hiểu , thì thay vào đó chỉ cần insert 1 tấm ảnh là xong . Đó là tính trực quan , là sự minh hoạ có ý nghĩa .

Hay đại loại nhằm muốn gây không khí hài hước cho cuộc nói chuyện , lâu lâu insert 1 tấm ảnh sẽ vui hơn , mình ko phủ nhận điều này .

Nhưng 1 số thành phần thường hay lạm dụng tính năng này quá trớn , ngôn ngữ viết dần dần bị thay bằng những hình ảnh chế ( nhặt 1 tấm ảnh ở đâu rồi chế text vào )

Lâu lâu thấy thì vui thật , đa dạng hơn trong cmt , nhưng lạm dụng quá mức thành ra kệch cỡm , éo ra làm sao ( chấp nhận ra đảo thêm 1 tuần nữa khi chửi bậy )

Mỗi lần vào trang chủ facebook , thấy toàn ảnh là ảnh ( ảnh chế ba xàm ba láp ) , dần dần thấy giống bãi rác , 1 cái chợ đúng nghĩa ....

Ai cũng biết quy luật muôn đời : Cái gì lạm dụng quá đều không tốt , đều phản tác dụng .

Mình không biết các page của nước ngoài ra sao nhưng trước mắt đã thấy Việt Nam rất là vô đối .

Nếu 1 ngày đẹp trời nào đó , facebook thôi không còn cho sử dụng tính năng này nữa , thì đây cũng là 1 trong những nguyên nhân .

P/S: Sẵn tiện đây nói luôn , ai còn cmt ảnh linh tinh trong stt facebook của mình nữa ( trừ khi ảnh có ý nghĩa , ảnh minh hoạ đúng chất ) thì mình chẳng ngần ngại mà un ngay và luôn , khỏi nói nhiều .

...
    Phạm Khánh Duy, ngocthu, chào em25 người khác thích bài viết này.
  2. Nguyễn Hoàng Minh Long

Nguyễn Hoàng Minh Long Thành viên cấp 3

=P~ GAY go đây !
    sói xám bá đạoThiên Ma thích bài viết này.
  3. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

Ta cũng đang BỨC XÚC vụ này
    Kem Cry, Thiên MaHồng Sơn thích bài viết này.
  4. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Chỉ có những con người vô văn hóa mới đi up những cái hình mà nội dung trong đó quá mất dậy ! Từ hôm ra chức năng này đến giờ e dùng đúng 2 lần ! Một lần cái hình 2 model và một lần là Sticker của Facebook ! Xong e chả bao giờ động đến !
    - Vì thế mong tất cả những bạn đã và đang sử dụng tính năng này nên sử dụng cho nghiêm túc một chút, đừng có trẻ con mãi như thế nữa !

P/s: Bài viết của a Ma rất có nghĩa và là bài học cho những đứa đang comment hình ảnh kiểu như vậy ! Và em cũng mong một ngày nào đó Facebook sẽ xóa bỏ hoặc có biện pháp nào đó bài trừ những comment hình ảnh như thế này ! :)
    shima_smlf, pitlamgi, Ngựa Hoang Gemini6 người khác thích bài viết này.
  5. thanhmai3883

thanhmai3883 Thành viên cấp 3

như phóng viên ấy!!!VDS thành tòa báo rồi =))
    black_wings thích bài viết này
  6. Leo_Gió

Leo_Gió An ninh xóm

Ờ vậy cũng mừng !
    Thiên Ma thích bài viết này
  7. PAH

PAH Thành viên cấp 2

Toàn cmt ảnh tục ko =.=
  8. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Đơn giản là vì nó mới lạ nên nhiều người phấn khích mà thôi :3 :3 Một thời gian nữa là hết ngay :3 :3
    pitlamgi, Thiên Ma, photokey1 người khác thích bài viết này.
  9. phuonganh011192

phuonganh011192 Thành viên cấp 3

Cũng do ý thức người sử dụng :)
  10. changtraihaiduong

changtraihaiduong Thành viên cấp 2

Kệ chứ! Cm sao đó là việc của họ :3
    chipxinh2310 thích bài viết này
  11. Hổ Báo VietDesigner

Hổ Báo VietDesigner Huyền Thoại VietDesigner

12. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Hổ Báo VietDesigner :)) Mình hiểu cái cmt đầy thâm ý của ông , có điều là đàn ông với nhau thì nói cho rõ và thẳng ra luôn nhé , đừng có up up mở mở như thế , xem khó chịu lắm :)) mình không hề thích cái phong cách nói chuyện này !
    Mà nói thẳng ra là trước giờ mình luôn nghi ngờ giới tính thật của ông đấy :))
    Suntn1991 thích bài viết này
  13. Hổ Báo VietDesigner

Thiên Ma : Ý rất rõ ràng - cứ hiểu ý đen là đc ! >:D<
    Mình chuẩn Men sao phải nghi ngờ ! Ha ha ha .... :))
    Mình con chưa biết giới tính thật của Thiên Ma cơ đấy ! :">:">:">
  14. Thiên Ma

Hổ Báo VietDesigner Nếu mình là bác , thì mình sẽ nói : ''Ganh ghét , nhiều chuyện quá làm gì'' , cho nhanh gọn , chứ ko cần phải nhờ em bé trong hình kia nói hộ đâu 8->

P/S: Mình là nữ 100% nhé , là nữ mà đã rất thẳng thắn thế này rồi huống chi là đấng nam nhi đầu đội nón chân đạp dép :D
    Suntn1991, Phạm HiếuHổ Báo VietDesigner thích bài viết này.
  15. Hổ Báo VietDesigner

Thiên Ma : Hiểu sai ý mình rồi ! :))
    Ảnh mang ý rất đơn giản:
    " Mình không thích các bạn Comment bằng hình ảnh trên Facebook !" :)
    hactyhon, Kem CryThiên Ma thích bài viết này.
  16. Thiên Ma

OK thì mình đã hiểu sai ý bác :*
    Kem CryHổ Báo VietDesigner thích bài viết này.
  17. dinhbacvip

dinhbacvip Thành viên cấp 3

Vâng! Em đã lên báo rồi :(
  18. Hổ Báo VietDesigner

- Uống nhiều Fristy quá ha ! :))
    Qua Facebook mình coi là thấy liền ví dụ minh họa ! :D
    Kem Cry thích bài viết này
  19. Phạm Hiếu

Phạm Hiếu Thành viên cấp 3

Thiên Ma bác là gái mà em cứ tưởng là nam,
    Bác gái thông cảm, giờ giới trẻ nó thích đú thế đây
  20. Hổ Báo VietDesigner

Phạm Hiếu : Thiên Ma là hot girl đấy ! :))
    Avatar của bạn quen quen - hình như Mod bên VN-Zoom ha ?? :)
    Phạm Hiếu thích bài viết này
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn