Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Vì sao diễn đàn nghiêm cấm chèn link rút gọn kiếm tiền?

Chủ đề thuộc danh mục 'Kiện cáo - Kháng án' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 18/5/15.

Lượt xem: 29,773

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Nếu như đã có đọc nội quy khi lập topic mới trên diễn đàn thì bạn sẽ thấy có phần nội quy nghiêm cấm việc chèn link rút gọn để kiếm tiền. Và khi vi phạm nội quy này bạn sẽ bị ban nick cảnh báo trong thời gian 1 tuần, và chắc hẳn điều này sẽ khiến các bạn đó không hài lòng vì bị chặn mất đường làm ăn. Thế nên hôm nay mình quyết định lập topic này để giải thích rõ cho các bạn hiểu vì sao diễn đàn lại không cho các bạn kiếm tiền bằng link rút gọn.

Thật ra thì không phải mình muốn chặn đường làm ăn của các bạn, nhưng quả thực việc kiếm tiền bằng cách chèn link rút gọn để kiếm tiền có quá nhiều điều bất cập gây rất nhiều phiền hà cho người dùng, và ngay cả bản thân người kiếm tiền cũng chẳng kiếm được bao nhiêu. Sau đây mình xin nêu ra 1 số lý do vì sao kiếm tiền bằng link rút gọn lại không nên?
    • Đầu tiên đó là với những bạn chèn link rút gọn để kiếm tiền, số tiền các bạn kiếm được thật ra vô cùng bèo bọt. Với những bạn chơi Adf.ly chắc chắn sẽ biết rằng website này tính số click ở Việt Nam cực rẻ bèo. Và mình nghĩ không đáng để lên mạng và kiếm tiền bằng cái trò này.
    • Khi click vào link rút gọn kiếm tiền thường hay có những quảng cáo gây khó chịu, popup tè le ra và thậm trí là có những quảng cáo đồi trụy, và cả những link có thể chứa virus bị các phần mềm antivirus báo ầm ầm.
    • Và có một thực tế là không phải ai cũng biết rằng link đó là link rút gọn để bấm Skip Ads (Bỏ qua) để đến trang đích, khi họ click vào link rút gọn họ không biết làm sao để download tài nguyên mà họ cần, điều này mình thấy hoài.
    • Và thỉnh thoảng các trang web chứa link rút gọn này còn bảo trì hay die đột xuất, kéo theo link download cũng không thể nào tìm ra được.
    • Và bạn có bao giờ hình dung ra vào 1 ngày đẹp trời nào đó, trang web cung cấp link rút gọn đó ngừng hoạt động thì sẽ như thế nào không? Nó thực sự là 1 thảm họa đấy, toàn bộ link download có thể sẽ đi tong theo vì link rút gọn die rồi thì làm sao mà mò ra được link download gốc?

Muốn bấm Skip Ad mà còn chơi thêm cái captcha xác nhận kiểu này thì rõ ràng gây khó dễ không ít cho người dùng

Trang Oni là 1 trang rút gọn link kiếm tiền của Việt Nam, lâu lâu mà nó bảo trì kiểu này thì cũng mệt mỏi đấy

Trên đây là 1 số lý do tiêu biểu mình mà khuyên các bạn không nên tiếp tục chèn link rút gọn kiếm tiền nữa. Hiệu quả không bao nhiêu nhưng lại tồn tại nhiều rủi ro và gây mất đi sự chuyên nghiệp khi chia sẻ, gây rắc rối cho người dùng.

Với việc chia sẻ hoàn toàn tự nguyện không tính toán, có thể bạn sẽ không được lợi lộc gì nhưng bù lại bạn sẽ được mọi người đồng tình và ủng hộ, hoặc bạn có link thêm 1 trang web hay fanpage nào đó bạn muốn quảng bá đều được nhưng hay tinh tế và khéo léo 1 chút. Còn về việc kiếm tiền trên mạng thực ra còn rất rất nhiều cách, đừng phí thời gian vào những nguồn lợi nhỏ nhặt này, đây là lời khuyên chân thành của mình.

Và lời cuối mình muốn nói, đó là mình thấy ở diễn đàn chúng ta còn có rất nhiều anh em chia sẻ vì cộng đồng hoàn toàn nhiệt tình và tự nguyện, bởi vì họ nghĩ rằng mình cũng đã từng được chia sẻ nên việc mình đi chia sẻ lại là hoàn toàn hợp lý, có như thế cộng đồng mới phát triển mạnh được. Đừng suy nghĩ ích kỉ, chỉ nghĩ đến cái lợi vào bản thân mà chưa bao giờ nghĩ là mình cũng nên nghĩ đến người khác :)

Update: 1 ví dụ điển hình của việc đặt link rút gọn mà website rút gọn đó bị die đây: http://forum.vietdesigner.net/threa...rl-indesign-modern-magazine-24pages-psd.9774/. Các bạn vào xem coi có tai hại không? Giờ làm sao để vào link gốc để download đây?

P/s: nhiều bạn thường lấy lý do chèn link kiếm tiền để lấy động lực để chia sẻ. Thực ra thì các bạn có phải đang chia sẻ đâu? Mà các bạn chỉ đang kiếm tiền thôi....

...
    ong Bắp, Luffy Mũ Rơm, Hồng Sơn10 người khác thích bài viết này.
  2. Mr.Po

Mr.Po Thành viên cấp 2

Đồng tình với cách làm và đồng ý với quan điểm này..........
    .
    Thật ra, 1 số trang sau khi bấm vào down thì ko bjt sẽ down như thế nào luôn á.......Tụt hết hứng thế là bỏ khỏi cần down..........kakaka.....
    Nguyễn Hạnh1992 thích bài viết này
  3. Cyan

Cyan Thành viên cấp 2

theo tiền tiền chạy, chạy tiền tiền theo, thằng nào sống vì tiền thì chỉ có nghèo thôi
  4. Francisco

Francisco Thành viên cấp 2

Hôm qua tìm tải cái mathtype mệt vcc với cái bọn này. Mất 15 phút mới tìm được link mà "Download" được :(
  5. Leopard One

Leopard One Thành viên cấp 1

Phạm Hữu Dư thế có được dùng bitly.cơm không.
    Trang đó khá nổi tiếng, không có quảng cáo
  6. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Leopard One những trang như Bit.ly, Goo.gl, Tinyurl,...là những dịch vụ rút gọn link cho ngắn gọn khi click vào nó chuyển hướng đến ngay trang đích ko hề có quảng cáo gì thì dĩ nhiên là ko cấm rồi. Khuyến khích dùng các dịch vụ lớn như Goo.gl (của Google) hay Bit.ly để đảm bảo link sẽ sống mãi mãi.

Nhưng thực ra nếu link download ko quá dài thì cứ để nguyên si là ok nhất!
    quyenanh198inxizel thích bài viết này.
  7. daotruong94

daotruong94 Thành viên cấp 2

các bác cho link download càng ít link rút gọn càng tốt
    kể cả goo.gl hay là bit.ly cũng cố gắng đừng làm kiểu
    cứ click vào là mở ra 1 trang mới, rồi click vào skip lại bị chuyển tới mấy trang quảng cáo mà ko thấy download dc hoặc có download được thì về chỉ ra file chưa tới 1MB sau đó cài nó vào thì rất nhiều quảng cáo xuất hiện làm máy rất chậm
  8. ZinP

ZinP Thành viên cấp 3

#7 AdBlock để làm gì?
  9. N.P

N.P Thành viên cấp 4

#7 Chỉ có xớn xa xớn xác ko đọc bài ngta viết mới ko để ý size file, ví dụ 1 bộ bundle thì làm sao mà 1MB đc, hơn nữa ngoài trừ file setup phần mềm, còn lại bây giờ đều nén RAR/ZIP hết; tất cả các file 1MB quảng cáo đều là file exe. Down nhiều thì tự các bạn sẽ để ý và có kinh nghiệm trong việc download.

Đôi lúc phải biết tự giác. Đôi khi cần những cái site VN ko có hoặc đã die hết, phải lặn lội sang site nc ngoài, gặp phải link kiếm tiền như thế, phải biết cách mà lách qua, chứ chẳng lẽ cần mà cứ đợi ngta mang về VN cho thì đợi tới bao giờ?

Cấm post link kiếm tiền chỉ dành cho những ai lần đầu download hoặc những ai hiếm khi lên mạng lâu lâu download 1 cái (số % khác là cái link đó lâu lâu nó đểu, nó ko dừng chỗ skip ads sau khi đếm giây xong mà đếm xong cái là dẫn đi site khác luôn, cái này thì ít xảy ra), ko tìm hiểu, chứ còn những ai nhẵn mặt trong việc download, cái gì cũng nhảy vô down ko cần biết có dùng hay ko thì chỉ có lười tìm hiểu mới dính thôi.

#3 Bạn có đi làm ko? Bạn đi làm ko vì đồng tiền chứ vì cái gì? Đừng nói vì đam mê, đam mê cũng phải có tiền mới sống đc. Thời đại bây giờ mà chạy khỏi tiền xem có đói hay ko, trừ khi bạn là con đại gia hoặc đang là triệu phú tỷ phú, 1 giây hoặc 1h đồng hồ kiếm đc vài triệu. Cấm post link kiếm tiền là vì nghĩ đến đường dài của mấy bạn, kiếm ko đc bao nhiêu cả, bạn lăn lê cả ngày ngoài đường có khi còn kiếm dc nhiều hơn gắn cái link QC đó rồi chầu chực từ ngày này qua ngày kia.
    ryo.uit thích bài viết này
  10. blademaster_sf

blademaster_sf Thành viên cấp 2

Cũng hay tải link trên mạng và hay nhờ leech dùm link nên thấy cái này thấy cũng bình thường. Thì mình chịu khó tí để người có có thêm chút duy trì trang thôi :)
  11. cái link đó phải gọi là rất khó chịu, diễn đàn không cho là đúng rồi
    Nguyễn Hạnh1992 thích bài viết này
  12. gilartdino

gilartdino Mới đăng kí

Em rất là đồng ý với bác thớt. Không chỉ download mà nhiều khi đọc tin tức từ các trang khác cũng vậy, chúng nó để link rút gọn lúc bấm vào nó nổi cả chục cái popup lên rất là phiền. Nhiều lúc còn cay cú nữa. =))
  13. Phạm Hữu Dư

14. minhtamblog

minhtamblog Banned

Mình thì không có ý kiến gì. Tuy nhiên người ta có công viết bài thì cũng phải cho người ta lợi ích gì đó thì mới hợp lý. Còn các bạn nào cố tình spam thì banned nick không ai dám nói gì hết. Quy định này là tùy vào mỗi diễn đàn mà thôi.
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này
  15. khohinh

khohinh Thành viên cấp 4

16. Phạm Hữu Dư

17. VT Nghĩa

VT Nghĩa Thành viên cấp 1

Không die là được, không die là được.
  18. vachngannhapkhau.vn

vachngannhapkhau.vn Mới đăng kí

ai giàu thì cứ tiếp tục giàu, ai nghèo thì nghèo tiếp thôi mà

Ủng hộ diễn đàn