Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin 1 ít cảm nhận của mọi người

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm ảnh chụp của bạn' được đăng bởi ndhuy, 30/7/13.

Lượt xem: 1,946

1. ndhuy Thành viên cấp 2

Như tiêu đề mình muốn xin 1 it cảm nhận của các bạn về những tấm hình này ... Đừng ngại comment nhé ..

+Bức thứ 1: Mô phỏng tầm nhìn qua 1 cái ống nhòm, ống kính hoặc trong mắt của 1 con vật

+Bức thứ 2: Trong tình yêu, khi 2 người bên nhau thì tất cả mọi thứ xung quanh đều vô nghĩa, vì vậy nên mình bôi đen các phần còn lại chỉ làm nổi bật 2 nhân vật chính

+Bức thứ 3: Sự yên tĩnh của cảnh vật nơi đây, lạnh lùng, vắng vẻ nhưng vẫn hiện đại và đẹp đẽ như 1 bức tranh. Về việc mất chi tiết ở tấm này vì mình muốn nó trông hơi giống 1 bức tranh nhưng người xem vẫn có thể nhận ra là ảnh chụp.

+Bức thứ 4: Mình chụp 1 cách ngẫu hứng 1 cửa sổ cùng nguồn sáng, tại bức hình này mình muốn người xem cảm nhận được 1 chút gì đó sang trọng và cuốn hút

FB: https://www.facebook.com/thisismychannel

...
    Đoilơ ViệtDesigner thích bài viết này
  2. luisleo29

luisleo29 Thành viên cấp 3

Hok có gì nổi bật,... Cơ mà thớt thích tone trầm nhỡ :">
    ndhuy thích bài viết này
  3. ndhuy

ndhuy Thành viên cấp 2

uh, mình thuộc dạng người thích sự yên tĩnh ... Thanks bạn góp ý
  4. J.Lin

J.Lin Thành viên cấp 3

chưa nổi bật lắm ạ
    tấm 3 bố cục chưa rõ ràng :"> đó là ý kiến của e thôi
    ndhuy thích bài viết này
  5. rainman

rainman Thành viên cấp 1

mình nghĩ bạn không nên lạm dụng vignette làm tối 4 góc ảnh nhiều quá, nhìn không tự nhiên, giảm bớt độ thoáng của landscape. Tấm 3 bạn khử noise hơi quá nên bị bệt và mất chi tiết. TFS :)
    ndhuy thích bài viết này
  6. ndhuy

ndhuy Thành viên cấp 2

Thanks các bạn góp ý, mình xin ghi nhận và tiếp thu :D.
    Đây là ý nghĩa khi mình làm những bức này:
    +Bức thứ 1: Mô phỏng tầm nhìn qua 1 cái ống nhòm, ống kính hoặc trong mắt của 1 con vật

+Bức thứ 2: Trong tình yêu, khi 2 người bên nhau thì tất cả mọi thứ xung quanh đều vô nghĩa, vì vậy nên mình bôi đen các phần còn lại chỉ làm nổi bật 2 nhân vật chính

+Bức thứ 3: Sự yên tĩnh của cảnh vật nơi đây, lạnh lùng, vắng vẻ nhưng vẫn hiện đại và đẹp đẽ như 1 bức tranh. Về việc mất chi tiết ở tấm này vì mình muốn nó trông hơi giống 1 bức tranh nhưng người xem vẫn có thể nhận ra là ảnh chụp.

+Bức thứ 4: Mình chụp 1 cách ngẫu hứng 1 cửa sổ cùng nguồn sáng, tại bức hình này mình muốn người xem cảm nhận được 1 chút gì đó sang trọng và cuốn hút
  7. J.Lin

J.Lin Thành viên cấp 3

bức 3 e thấy bác để shadow hơi qá
    tăng constrast với highlight lên sẽ ổn hơn ^^
    ndhuy thích bài viết này
  8. rainman

rainman Thành viên cấp 1

Bức 2 là hình tượng cha con hay tình yêu thế bác @@
    Anw, bác có ý tưởng trước khi bấm máy là tốt rồi. Chụp nhiều, xem nhiều rồi thêm kinh nghiệm bố cục, hậu kì cẩn thận chút để tăng hiệu quả thể hiện cho ảnh là ok :)
    P.s: theo kinh nghiệm tự đúc kết của mình thì cố gắng cho vào khung hình nhiều thứ nhất có thể, thừa có thể crop, clone, còn thiếu thì khó thêm vào được. Ảnh nên có không gian rộng 1 chút, có xa - gần, lớn-bé, mờ - rõ sẽ thêm chiều sâu, tương phản, có điểm nhấn hơn :D
    ndhuy thích bài viết này
  9. ndhuy

ndhuy Thành viên cấp 2

Thanks 2 bạn góp ý :D. Cho mình hỏi 1 chút về kỹ thuật để lấy không gian rộng nhé, mình đang dùng con máy ảnh du lịch Carl Zeiss Sony Cybershot 7.2 MP. Không biết có cách nào để lấy không gian rộng = con này ko hay bắt buộc mình phải thay = 1 con máy ảnh cơ hàng họ đầy đủ. Mình thử = cách chụp từ khoảng cách xa, góc dưới lên và trên xuống nhưng thấy không vừa ý vì hình và màu sắc không hài hòa
  10. J.Lin

J.Lin Thành viên cấp 3

mình nghĩ ảnh bạn thiếu trọng tâm :D tức là không có gì là chính, là phụ
    góc rộng hay hẹp, trước hết bạn phải xác định trọng tâm - chủ thể chính của bức ảnh là gì đã :D

Ủng hộ diễn đàn