Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin cho hỏi về về MDPI, HDPI, XHDPI...

Chủ đề thuộc danh mục 'Thiết kế ứng dụng điện thoại - Mobile Apps' được đăng bởi yournametv, 19/5/15.

Lượt xem: 15,785

1. yournametv Thành viên cấp 1

E mới tập thiết kế UI, có đọc qua tài liệu nhưng chưa hiểu lắm về mấy thuật ngữ trên. Cụ thể ở res Full HD 1920x1080p là phân vào XXHDPI(480 phải ko ạ?). Mà cái số này nó tính dựa vào đâu ạ? ở chuẩn 480dpi thì kích thước app là bao nhiêu px? E lướt qua thì thấy khi thiết kế nên chọn res cao nhất trên ios để làm, nhưng e đọc qua thì thấy bên android ghi original size là mdpi, vậy nên làm size app theo mdpi hay chọn size lớn nhất hiện nay?
    Xin cám ơn ạ!

Thanks mọi người đã xem, mình đã hiểu về vấn đề này rồi. Nhờ mod xóa dùm topic ạ.

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 19/5/15
  2. VAdaihiep

VAdaihiep Mới đăng kí

Mình là android dev, tình cờ qua đây thấy chưa ai rep nên mình xin trả lời bạn như sau.
    1. DPI (mật độ điểm ảnh) = số pixel / diện tích màn hình. Giống mật độ dân số, bao nhiêu người trên 1 km vuông vậy. Nhìn chung bạn ko cần quan tâm quá cái này, phần quan trọng ở dưới.

2. Cách design cho Android mà team mình hay làm: Thiết kế trên độ phân giải 1080x1920 (full-hd) sau đó xuất ảnh tổng thể và view trên màn hình nexus 5 xem các nút bấm có to nhỏ quá không rồi điều chỉnh lại. Khi đã ok thì cắt ảnh đưa cho dev, dev cho vào folder xxhdpi.

Lý do:
    - Nexus 5 có màn hình type xxhdpi (coi như target thiết kế cho Nexus 5 luôn)
    - Chỉ cần ảnh cho folder xxhdpi thôi cho nhẹ app, vào các đt khác ảnh sẽ tự co dãn ra. Còn nếu dev muốn có resource cho tất cả các folder (mdpi, hdpi,...) thì bạn dùng plugin của PTS là nó tự convert ra đc (plugin gì thì mình không rõ, nếu cần sẽ hỏi designer cho bạn).
  3. Quantum_P

Quantum_P Mới đăng kí

Cho mình hỏi plugin để xuất hình, icon với nhé bạn VAdaihiep ơi. Mình mới thiết kế app nên ít kinh nghiệm, mong bạn giúp đỡ
  4. luanknooc

luanknooc Thành viên cấp 1

Minh giải thích bổ sung cho bạn Quantum_P như sau: Mình là designer
    Theo Device Metics thì - https://material.io/devices/
    • mdpi tương ứng chỉ số là 1
    • hdpi tương ứng chỉ số là 1,5
    • xhdpi tương ứng chỉ số là 2
    • xxhdpi tương ứng chỉ số là 3
    • xxxhdpi tương ứng chỉ số là 3,5
    Khi thiết kế thì bạn thiết kế với size lớn nhất - thường phổ thông là xxhdpi (1080 x 1920) như bạn kia nói. Các icon thì nên ở dạng shape, để khi cắt thì việc cho to nhỏ dễ dàng

Khi cắt mình thì hay dùng cái tool trên trang này để resize các kích thước khác nhau.
    https://pixplicity.com/dp-px-converter/

Về đơn vị tính: Theo mình được biết trên Android họ dùng đơn vị là DP, trên iOS thì dùng PT (Point). Vì đây là các đơn vị vật lý.
    Quantum_P thích bài viết này
  5. vutxdesigner

vutxdesigner Thành viên cấp 1

Thiết kế bạn quan tâm đến px thôi. 1920x1080 ứng với 2xhdpi, 3xhdpi là màn hình 2K
    Khi thiết kế thì cứ thiết kế với kích thước 2xh, còn tùy thuộc vào yêu cầu của code cắt icon rồi resize hay ko.
    Trước mình dùng Action này trên Photoshop để resize. Lưu ý khi resize bạn phải để hình ảnh gốc (như mình dùng Smast Object copy từ Ilus sang, hoặc dùng Shape)

http://www.mediafire.com/file/umy887kg457zn4e/android_export_by_madalin_craciun.zip
    luanknooc thích bài viết này
  6. ngoc_katy09

ngoc_katy09 Thành viên cấp 2

vutxdesigner mình ko cần plugin gì mà vẫn dùng PS ex icon đủ màn hình cho dev luôn :D

Ủng hộ diễn đàn