Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin giúp về Opacity Mask trong illustrator ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi xuongkupu, 24/9/13.

Lượt xem: 10,806

1. xuongkupu Thành viên cấp 1

Các bạn có thấy hình đầu tiên không, mình muốn làm mất cái hình ở phía dưới để được như hình thứ 2 thì mình phải làm sao ? [​IMG][​IMG]

...
    Tran Duy An thích bài viết này
  2. xuongkupu

xuongkupu Thành viên cấp 1

Mình nghe nói là sữ dụng opacity mask sẽ được như thế nhưng mình làm rồi mà vẫn không được.
  3. tienlx

tienlx Thành viên cấp 2

vậy sao bạn có cái hình thứ 2 vậy @@
  4. Tít Xù Xấu Zai

Tít Xù Xấu Zai Thành viên cấp 2

100% bác này đi trộm ý tưởng , nhưng thôi hướng dẫn cho bác ..
    tạo 1 laye mới , màu nền giống với màu nền của ảnh cần xóa bằng cách đo màu (I)
    trên layer cần xóa (chon mask)
    Lấy cọ đen tô vào phần cần xóa ( trên mask nhé )
    cảm nhận thôi :D
  5. tienlx

tienlx Thành viên cấp 2

Bạn tạo ra 1 cái hình tròn như cái hình tròn kia rồi đặt nó lên trên cùng. Sau đó chọn hình tròn trên cùng đấy với 3 hình vuông kích chuột phải chọn Make Clipping Mask là ok :)
  6. tienlx

tienlx Thành viên cấp 2

100% bác này đi trộm ý tưởng , nhưng thôi hướng dẫn cho bác ..
    tạo 1 laye mới , màu nền giống với màu nền của ảnh cần xóa bằng cách đo màu (I)
    trên layer cần xóa (chon mask)
    Lấy cọ đen tô vào phần cần xóa ( trên mask nhé )
    cảm nhận thôi :D

Đây là AI mà bạn :)
  7. xuongkupu

tienlx hình thứ 2 là do mình làm ra đc, nhưng mình ko có làm bằng opacity mask, mà mình dùng cách khác rất là phức tạp, vì thế mình muốn dùng opacity mask nhưng mình không biết xài cái đó, nên mới hỏi các bạn, bạn nào biết thì chỉ mình
  8. nguyễn phong phú

nguyễn phong phú Thành viên cấp 1

Xuongkupu: Hình thứ 2 chỉ cần lệnh trong DEVIDE trong pathfinder rồi giảm opacity cho hình nhỏ là duoc
    còn opacity mask ban làm thề này: chọn 1 hình bitmap, vẽ 1 hình khác bằng hoac lớn hơn hình gốc rồi to gradien từ trắng tới đen nha, rồi chọn 2 hình và mở bảng TRABPARENCY VÀ Clik vào mũi tên nhỏ bên phải chọn MASK OPACITY MASK
  9. tienlx

tienlx Thành viên cấp 2

sao phải khổ thế nhỉ, làm như cách mình chỉ ở trên đấy còn j @@
  10. HL.Thanh

HL.Thanh Thành viên cấp 2

Mình có 2 cách để làm hình này :D
    C1: như hình là dùng công cụ cắt của Ai (bảng pathfinder - shit+ctrl+F9) và dùng công cụ như khoang tròn đỏ (merge hoặc divide đều đc) , sau đó ungroup ra xóa bỏ phần dư.
    C2: sau khi sắp xếp bạn nhấn lần lượt thế này:
    click vào hình tròn nhấn Ctrl + C > Ctrl + F > Ctrl+shift+]
    Shift+click và 3 hình chữ nhật > nhấn phải chọn MAKE CLIPPING MASK
    Khoanh hết lại group là xong
  11. xuongkupu

12. RainyWarrior

RainyWarrior Thành viên Max level

mình cũng dùng cách giống bạn HL.Thanh mask để dùng làm việc khác :D
  13. duongsu47

duongsu47 Thành viên cấp 1

Theo mình dùng Pathfinder cắt phần thừa đi là gọn nhất .
    Dùng Intersect hoặc Minus Front sẽ nhanh hơn !

Ủng hộ diễn đàn