Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin hỏi các Bro cách chụp or chỉnh ảnh chân dung bằng Photoshop

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi neo139, 21/4/15.

Lượt xem: 2,779

1. neo139 Mới đăng kí

Xin hỏi các Bro 1 số vấn đề sau:
    - mình chụp hình cưới trong studio bằng máy 5Dmark III - lens 24-70 II ( hình bên phải ) nhưng ko hiểu sao mình thấy ko nét bằng máy rẻ tiền hơn ( hình trái - ko phải mình chụp ) - dù mình lấy nét vào đôi mắt và khẩu độ khoảng 11 - 13 và ISO 100, tốc độ 160
    - cho mình hỏi thêm về Photoshop: hình sau khi chụp mình muốn da có hạt và nước ảnh trong treo như hình bên trái thì cần dùng những Plugin nào. mình đang dùng Neat Image hoặc Portraiture nhưng cảm giác ko thật và da ko có hạt. (hình bên phải của mình đã chạy Neat Image)
    - Bác nào có tut dạy về chỉnh da chân dung như hình trái thì cho mình với.

...
  2. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

5Dmark III mà bác làm ăn như này thì vất ,
    đưa một vài pic full size mình coi nào , chụp ngoài trời lẫn trong nhà ,

vấn để ở đây là tay nghề của từ khâu chụp , chứ nước ảnh 5Dmark III không thảm họa như thế này đâu , đưa vài pic lên đây cho mọi người nghiên cứu
    rungtram2014neo139 thích bài viết này.
  3. neo139

neo139 Mới đăng kí

vâng em còn non và xanh lắm bác ơi.
    [​IMG] gjWCUTL.jpg [/IMG]
    Chỉnh sửa lần cuối: 24/4/15
  4. xitrumthattinh0105

xitrumthattinh0105 Thành viên cấp 1

#3 pic 2, giống 2 người đàn ống quá ta.
    neo139 thích bài viết này
  5. tungle20

tungle20 Thành viên cấp 2

1. Mình cần phải nâng quan điểm của bác về việc nét hay không nét phụ thuộc vào máy ảnh. Máy đắt tiền hơn KHÔNG NHẤT THIẾT PHẢI NÉT HƠN, mà nó chỉ cho bác NHIỀU DỮ LIỆU ĐỂ XỬ LÝ HƠN máy rẻ tiền. Chất lượng của những dữ liệu đầu vào đó như thế nào hoàn toàn phụ thuộc vào trình độ và kinh nghiệm của bác trong khâu chuẩn bị về mặt ánh sáng, make up,... Việc một vật thể trong hình nét hay không, còn tuỳ thuộc vào những vật xung quanh vật đó. Mắt con người không nhìn 1 vật như vật đó hiện diện trong thực tế. Mắt người nhìn (đánh giá) 1 vật dựa trên những vật xung quanh vật đó. Ví dụ:

màu nâu ở chính giữa tâm mặt trên của khối lập phương và màu cam ở chính giữa tâm mặt dưới LÀ 1 MÀU! nếu bác không tin, cứ thử dùng Eyedropper tool (I) trong photoshop mà kiểm tra.

2 màu xám trên và dưới LÀ 1 MÀU XÁM! Đặt ngón tay ở chính giữa rồi nhìn.

=> Vậy nên việc bác nhìn hình bác chụp không nét không phải là vì nó không nét mà còn vì những yếu tố xung quanh không đủ mờ nhạt để làm nó nét. Nét chỉ là 1 ảo tưởng.

Còn về mặt kỹ thuật, bác muốn hình thật nét thì câu trả lời là: Thật nhiều sáng, as tự nhiên thì càng tốt vì trong as mặt trời có đủ 7 sắc để hình ko bị mất màu, shutter speed thật cao (>500), khẩu độ lớn để những yếu tố xung quanh bị mờ (4 đến 8)

2. Trong photoshop để da có hạt và nước ảnh trong trẻo, KHÔNG CÓ PLUGIN NÀO có thể làm tốt việc này khi mà bác chưa biết đặt ánh sáng sao cho đánh bật khối trên mặt mẫu. Ví dụ: hình bên trái có ánh sáng từ trên xuống để làm nổi tóc và vai mẫu. Hình bên trái dùng 1 nguồn sáng lớn từ bên phải để làm mặt mẫu có khối, và 1 nguồn sáng nhỏ hơn từ bên trái để làm dịu bóng đổ. Bác ko dùng ánh sáng từ phía trên nên ko rõ tóc, 2 nguồn sáng của bác đều đều nhau và không dịu (có thể do không có lớp mờ), thêm nữa là không có make up (hoặc make up không tốt) nên phần sáng trên mặt mẫu không dịu mà đóng lại thành từng cục.

Về mặt retouch, bác mà chỉ biết dựa giẫm vào plug-in để retouch thì xác định là mất nét. Bác phải ngồi vài tiếng đồng hồ/tấm, dùng heal tool và clone tool (J và S) để lấy chi tiết đẹp thay thế chi tiết xấu trên mặt mẫu. Sau khi hoàn hảo rồi, dùng Dodge, burn tool (O) để làm sáng làm tối chỗ cần làm sáng, tối trên mặt mẫu. Cuối cùng là Liquify để mắt, mũi, tai, đặc điểm trên cơ thể trông đẹp hơn.

Tóm lại: dựa vào câu chữ của bác, quan điểm của bác đang là: "ồ, hình của mình không đẹp tại vì máy ảnh chụp không đẹp. Hình của mình không đẹp vì plug-in này, plug-in nọ,... Mình không cần phải bỏ công sức, chỉ cần xài plug-in là có hình đẹp lung linh" Dạ xin thưa bác, vấn đề không nằm ở máy, hay plug-in hay cái mẹ gì đó ngoài kia đâu ạ. Vấn đề nằm ở chính bác chưa nắm đủ kiến thức về công việc bác đang làm, nên kết quả không như bác mong muốn, bác đừng đổ lỗi do máy hay do plug-in mà tội nghiệp chúng nó. Cả đời chúng nó chỉ biết làm răm rắp những gì mình yêu cầu, mình cùi bắp thì ra kết quả cùi bắp là đúng rồi. Vậy nên bác hãy tự học thêm đi ạ, đừng lãng phí thời gian đi kiếm plug-in hay máy xịn hơn làm gì.

Trên youtube có rất nhiều tut chỉ cách chuẩn bị ánh sáng, make up, retouch cho ảnh cưới bác nên tham khảo. Chúc bác may mắn.
    phuongthustudio thích bài viết này
  6. neo139

neo139 Mới đăng kí

tungle20 đọc bài bác em vỡ ra rất nhiều thứ, cảm ơn bác rất nhiều, quả thật là em còn rất thiếu kỹ năng và kinh nghiệm.
    rất mong nhận thêm nhiều chỉ giáo bổ ích từ các bác như thế này để em tiến bộ.
  7. xitrumthattinh0105

Studio của bác hay bác đi chụp thuê?
    1 - Bác đi chụp thuê mà chụp như vậy mà ngời ta giám nhận hay vậy.
    2 - Bác chưa có kinh nghiệm mà dám mở Stuido à? pro thế bác.
  8. neo139

neo139 Mới đăng kí

@xitrumthattinh0105 studio cùi bắp mà bác, về kỹ thuật chụp thì trước giờ mình không chụp ảnh trong studio bao giờ, nên ko nắm được cách sắp xếp các nguồn sáng, cường độ sáng. Về PTS thì trước giờ cũng biết cơ bản và hơn cơ bản 1 tí. Nói chung là còn non. :|
  9. xitrumthattinh0105

vậy mà bác sắm con 5DIII luôn, ghê thiệt. he...mình thì tàn tàn 60D :D
  10. neo139

neo139 Mới đăng kí

@xitrumthattinh0105 máy móc không nói lên gì đâu bác à, em gà nên vừa đầu tư vừa học hỏi.
  11. mrteo

mrteo Mới đăng kí

neatimage của bác chưa đúng thông số
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn