Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin hướng dẫn cách đục hình!

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi ducihua, 10/9/14.

Lượt xem: 5,924

1. ducihua Thành viên cấp 1

Em đang làm cái logo này, ý tưởng là sẽ để chữ 2 thừa ra ngoài và cái đoạn của hình tròn chỗ chữ B và Y sẽ ko có để thừa 2 chữ ra nhưng em ko biết cách làm, vẽ pen thủ công thì lười quá và dùng pathfinder cũng ko xong. Các bác giúp em với!

...
  2. ducihua

ducihua Thành viên cấp 1

Bạn nào biết vào giúp mình với đang cần gấp ạ :(
  3. hungdv1991

hungdv1991 Thành viên cấp 3

Vẽ trong 3 nốt nhạc...:D dùng elipse Tool, để stroke, và gõ text thôi.
    ducihua thích bài viết này
  4. ducihua

ducihua Thành viên cấp 1

hungdv1991 thì cái này mình vẽ bằng elipse chỉ để stroke đây mà bạn, ý mình là muốn cắt bỏ bớt cái đoạn stroke nó đè lên chữ đó :D Bạn biết cách chỉ mình với, thanks :D
  5. hungdv1991

hungdv1991 Thành viên cấp 3

ý là cái đoạn dính vào chữ bạn đục cho thủng theo chữ chứ j?
  6. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Add Mask cho cái layer hình tròn kia rồi load vùng trọn của layer chữ xong xóa nó đi.
    Hà Bơthanhhoa_active thích bài viết này.
  7. ducihua

ducihua Thành viên cấp 1

Đúng rồi đó bạn, bởi vì chủ ý của mình là để chữ nó thòi ra, nhưng lại vướng stroke nên muốn bỏ stroke chỗ đoạn chữ đi!
  8. xacutara1235

xacutara1235 Thành viên cấp 2

Xài Ai thì dùng pathfinder cắt cái một.
  9. ducihua

ducihua Thành viên cấp 1

Mình đang tập AI, nó tựa ntn bạn này :D
  10. xacutara1235

Cái Pathfider xài cái divide đó, text thì expand trước, sau đó chọn 2 cái text và elipse, divide nó, xong ungroup ra thành từng mảnh rồi muốn làm gì làm, cái nào vụn quá thì hàn lại, dư thì xóa đi
  11. ducihua

ducihua Thành viên cấp 1

12. xacutara1235

Còn cái stroke mà thấy khó sửa quá thì convert cái stroke thành đối tượng object luôn.
  13. ducihua

ducihua Thành viên cấp 1

Không đc bác ạ :(. Bác nào hướng dẫn em dùng cái Slice đc ko ạ? Em cắt mà nó toàn ra các vạch kẻ đỏ :(
  14. xacutara1235

:)) chắc là bạn k biết làm đó, cắt hình kiểu như bạn thì có pathfinder là mạnh nhất rồi.
  15. ducihua

ducihua Thành viên cấp 1

Biết thì e mắc công hỏi các bác làm gì nữa :D. Thôi e tự mày mò vậy, dù sao cũng thanks các bác đã giúp đỡ!
  16. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

Nếu nền trắng như trên thì thớt chọn cái chữ barley ấy nhấp chuột phải creat outline
    Rồi vào Object/Path/Offset Path hiện lên cái bảng nhập số vào chọn review để ngó xem phù hợp chưa rồi tô cái phần đóa mào trắng đem ịn lên là xong
  17. tienvm

tienvm Thành viên cấp 1

Dùng một đường kẻ ngang qua vật cần cắt rồi dùng công cụ Shape Buider xóa cái phần cần xóa đi bạn; nhớ ấn V nhóm cái dòng kẻ và phần cần xóa nhé :D
  18. tienvm

tienvm Thành viên cấp 1

ví dụ nhé
    Phưng Fotogra-phy thích bài viết này
  19. cuongbaolocnet

cuongbaolocnet Thành viên cấp 1

không biết pathfinder thì để stroke trắng của chữ dày lên là xong.
  20. thanhhoa_active

thanhhoa_active Mới đăng kí

làm theo cách tạo layer mask cho layer hình tròn, lấy vùng chọn là layer chữ xong vào mask xóa là dc

Ủng hộ diễn đàn