Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin trợ giúp về kinh nghiệm chụp mẫu ( Shop áo quần)

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Mắt Bão, 3/6/13.

Lượt xem: 8,001

1. Mắt Bão Thành viên cấp 2

Tuần tới có người nhờ em chụp mẫu shop áo quần mà em chưa có kinh nghiệp chi hết, nên mong mọi người giúp đỡ với ạ ....
    Cách đặt máy ảnh ( Dưới lên, tầm 1 mét lên, ngang tầm mắt ..... )
    Nền như thế nào ?
    Ánh sáng ra sao ?
    Tư thế mẫu ?
    Các thông số trong máy ?
    Có cần photoshop ko ?
    ....
    Xin trợ giúp ạ ....

...
  2. Mắt Bão

Mắt Bão Thành viên cấp 2

À em có thấy nhiều bức hình
    Background trắng phau
    Vậy chỉ xài pts đơn thuần là làm đc thế ko ạ , hay cần thủ thuật gì nữa ?
  3. luisleo29

luisleo29 Thành viên cấp 3

4. Mắt Bão

Mắt Bão Thành viên cấp 2

@ Lusleo29
    Kiến thức ảnh + kinh nghiệm mà chỉ nhìn thì mình giỏi lâu rồi :_((
  5. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Cách đặt máy ảnh, góc chụp, thông số còn ko biết thì định chụp choẹt gì ko biết,.. nếu đã ko biết chụp, riêng cả về cơ bản còn ko biết thì đừng nhận bừa trước là sẽ chụp cho người nhờ bạn à.

Xác định chụp cho shop thì chủ yếu là nếu giới thiệu về áo thì chụp từ phần hông mod trở lên nếu muốn thì cả người cũng đc, tùy bạn, còn nếu giới thiệu về áo hoặc cả cây quần áo thì chụp cả người luôn,. vì ở đây là chụp để pr quần áo cho shop chứ ko phải chụp cho mẫu, nên đừng ngu mà cứ đè sát mặt mod chụp =))
    Mình thì thấy đa số shop nào cũng chụp xóa phông mù tít tò lò rồi cho màu sắc quần áo nó sáng sáng trông có vẻ màu quần áo nó đẹp mắt dễ nhìn để câu khách là chủ yếu ;)
    xuanhung thích bài viết này
  6. luisleo29

luisleo29 Thành viên cấp 3

Mắt Bão Những thứ ấy không dễ share đâu bạn,... Mình đang share kinh nghiệm đầu tiên mình được học :) Tham khảo ảnh chụp trước khi đi chụp,... Thể loại nào, xem hình đấy :) PS: Ánh sáng thì bạn canh sáng trong máy, nó có quang phổ đo sáng, thiếu sáng thì tăng ISO, giảm khẩu độ, tốc độ - Còn dư sáng thì ngược lại. Tùy cơ ứng biến thôi bạn.
  7. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Những điều này mà còn đi hỏi thì đừng đi chụp nữa,. chỉ tổ bị nó chê + chửi thôi.
    luisleo29 thích bài viết này
  8. thanhluan

thanhluan Thành viên cấp 4

Bó tay đi chụp mà hỏi thông số =)) cái thông số ấy còn tùy thuộc bạn chụp lúc nào, ở đâu, ánh sáng lúc đó ra sao, quần áo màu gì ...vv ai mà setup từ bây giờ cho bạn dc :v
    luisleo29 thích bài viết này
  9. xuanhung

xuanhung Thành viên cấp 3

Đồng ý với Đoilơ ViệtDesigner . Nếu bạn đã có cơ bản về chụp hình thì mấy cái này tự khắc bạn sẽ biết, hoặc ít ra là tự mường tượng được khi nhìn ảnh tham khảo.

Bạn hỏi:

Nền như thế nào ?
    Ánh sáng ra sao ?
    Tư thế mẫu ?
    Các thông số trong máy ?
    Có cần photoshop ko ?

>> Bạn chưa có kinh nghiệm chụp rồi.Vậy thì nhận lời chi cho khổ vậy bạn :(

Thôi thì cho bạn một số lời khuyên như thế này (Mình tự nhận luôn là mình cũng chưa bao giờ chụp như thế này, nhưng mình vẫn có thể biết nôm na như vầy...)

1.Cách đặt máy ảnh

Thường thì ngang tầm nhìn, bao quát quần áo phụ kiện , rõ ràng, nổi bật.

2.Nền như thế nào ?

+ Nền đơn sắc, một màu, có thể là màu trắng/xám hoặc màu khác.Yêu cầu là màu này phải tương phản với màu quần áo, mẫu.Nên dùng cái này sẽ chuyên nghiệp hơn.

+ Nền hoa văn đơn giản.Dùng cái này sẽ rất hoành tráng.

+ Nền là khung cảnh trong shop hoặc khung cảnh ngoài trời.Cái này phải đầu tư về mặt hình ảnh với xóa phông đồ nữa.Khá là lãng mạng nhưng phức tạp.

3.Ánh sáng ra sao ?

Ánh sáng ban ngày, vừa đủ, bình thường là ổn rồi.

4.Tư thế mẫu ?

Tham khảo thêm trên mạng.Tránh cái chống nạnh truyền thống =))

5.Các thông số trong máy ?

Tùy chỉnh cho phù hợp

6.Có cần photoshop không ?

Nói chung là mình chỉ biết cười thôi :)))
    xxxmoon, Nguyễn Nhật Anhluisleo29 thích bài viết này.
  10. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

Mình tưởng bạn hỏi về chụp thời trang, chứ về shop quần áo thì cho mẫu cầm con ip4 (sang nữa thì ip5) mặc đồ của shop đứng tự sướng trước gương cũng đc mà =)))
    Cơ mà mẫu phải ổn ổn vào, da trắng trắng vào, mặt xinh xinh vào, thế là bán được hàng thôi =)))
    xuanhungluisleo29 thích bài viết này.
  11. xxxmoon

xxxmoon Thành viên cấp 1

Bạn nên tham khảo trên mạng cách bọn họ chụp shop ntn, mình biết có trang này "lookbook.nu" bạn có thể tham khảo trên đó xem :) Lưu ý góc chụp, 1 số khá là ấn tượng.
    Với lại kiếm mẫu xinh và dáng chuẩn thì hàng mới mau bán đc bạn à :D
    #9 cmt chuẩn đấy :like:
  12. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

khiếp, anh em ném đá ghê quá.
    Hỗ trợ top 1 tí vậy.
    bao h cũng phải chụp đủ tiêu chí 3x3. Tại sao gọi là 3x3, 3x3 là j?
    3x3 tức là góc và tiêu cự. Bao gồm: Góc ( trên dưới giữa), tiêu cự (xa trung cận)
    Đặc biệt với tình huống đặc biệt như: Mod mặc váy tập trung lấy chính xác góc dưới lên tiêu cự cận. Mod mặc áo 2 dây thì góc trên xuống, tiêu cự cận

Nền như thế nào ?
    Nền có sao xài vậy cho nó nature

Ánh sáng ra sao ?
    Đủ ssáng và đủ nét. không thừa không thiếu

Tư thế mẫu ?
    vì fashion nên càng bốc càng hốt (ông bà có câu "người đẹp vì lụa" mà)

Các thông số trong máy ?
    Thông số trong máy đề nghị giữ nguyên những gì NSX đã cung cấp, không nên đôn zên xoáy nòng thay đổi kết cấu mà không có sự đồng ý của đại diện NSX hoặc đơn vị bảo hành.

Có cần photoshop ko ?
    Hỏi khách hàng.

Chúc bạn thành công trong công việc
    xxxmoon thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn