Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cần tư vấn : lens canon 50 f1.4 và 85 f1.8

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi zokro, 27/5/13.

Lượt xem: 24,755

1. zokro Thành viên cấp 1

Em tích góp vay mượn được một số tiền, nhưng lại đang lăn tăn giữa 2 em lens này. Post bài mong mọi người tư vấn giúp em.
    Em đang xài 5D, đã từng chụp 5D và lens 85 1.8, thấy hình lên màu khá nhạt, không bằng con pancake 40 2.8 nữa (đánh giá riêng của em ^^). Em không biết lens canon 50 1.4 màu sắc có khá hơn không ạ. Em chỉ quan trọng chất ảnh, màu sắc, không quan trọng lắm về tiêu cự hay khoảng cách chụp. Mong mọi người ai đã từng xài 2 em này có thể tư vấn giúp em với ạ. Em cảm ơn nhiều. :)

...
  2. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Mình cũng đang phân vân giữa 50f1.4 vs 85f1.8 :3
    Hóng:))
    zokro thích bài viết này
  3. megathuan

megathuan Thành viên cấp 2

màu sắc thì bạn có thể chỉnh lại = pts :-? , còn chất ảnh thì phải tùy thuộc vào người cầm máy chứ :-B
    zokro thích bài viết này
  4. zokro

zokro Thành viên cấp 1

hì. mình thấy mình set up máy cũng đúng mà sao hình mang lại từ lens 85 khá nhạt, và không trong bằng pancake nữa. hic. Hình từ lens pancake mình retouch dễ hơn lun. ^^
  5. HSP

HSP Thành viên cấp 4

ae lô đề hội vì một VDS chơi hàng khũn đâu rồi , giúp bác í con lô sinh tử đi
    dự là sau tô pít này chủ thớt sẽ có 50 L & 85L
    Hoàng PRDzokro thích bài viết này.
  6. zokro

zokro Thành viên cấp 1

:)) nhờ trận C1 mà em có tiền sắm lens mới nè bác. :)) ko dám liều đợt 2 vì L đâu :D
    tuan2mHoàng PRD thích bài viết này.
  7. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Mình ko biết bạn thế nào chứ mình thuê 85 về chụp thấy màu lên rực rỡ phết mà :">
    zokro thích bài viết này
  8. zokro

zokro Thành viên cấp 1

hì, sao màu từ 5D với 85 lên cũng khá, mình chưa xài 50 1.4, không biết màu có tốt hơn không :) hóng bác nào xài 50 1.4 rùi vào nhận xét :)
  9. NoLoveNopain

NoLoveNopain Mới đăng kí

50 1.4 đương nhiên là hơn rồi các bác. Mình đã từng xài cả 2!
    zokro thích bài viết này
  10. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Cuối tuần mình đi thuê 50f1.4 rồi review cho :))
    zokro thích bài viết này
  11. Hoàng PRD

Hoàng PRD Thành viên cấp 3

2 con này ngang tiền nhhau,,, nếu bác biết chút ít về photoshop hay lightroom thì ko sao,, cơ bản do mình cầm máy...,hay chụp toàn thân thì 85,, cơ bản 50 góc rộng hơn chút.. bác gắn trên 5d thì lấy 85 đi .. mấy lần thuê 85 nhưng ko phải 1.8 mà là 1.2 :)).. vì cơ bản e hay chụp 135. lấy nét siêu thanh,, \:D/
    Hà Zunzokro thích bài viết này.
  12. zokro

zokro Thành viên cấp 1

cảm ơn các bác nhiều :)
  13. Mezzazzy

Mezzazzy Thành viên cấp 2

Mình cũng hóng luôn, đọc so sánh về em này nhiều mà phân vân mãi vì mình dùng crop :)
  14. kevin198788

kevin198788 Thành viên cấp 2

crop thì lấy 50mm f1.4 đi thớt :)
  15. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

kevin198788 5D thì crop cái bíp gì 8-} Bạn chả chịu đọc mà đã nói rồi 8-}
    Nếu chuyên chụp chân dung thì bạn nên mua 85 vì ở tiêu cự này chụp chân rung có hiệu ứng 3D, nổi khối. Còn 50 1.4 cũng ngon nhưng focus hơi lởm, với xóa phông thì ko thể = 85 đc
    zokroNguyễn Tất Thắng thích bài viết này.
  16. kevin198788

kevin198788 Thành viên cấp 2

xuangiang1011 =)) nói thật thì lần đầu tiên nghe 5D là ff đấy ...chủ thớt nói 5D chứ nói 5D mark II à ? bạn trả lời mới như cái bíp ấy :-j xoắn người ta thì nên tìm hiểu và đọc kĩ trước đi nhé :v
  17. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

kevin198788 Bạn nên xem lại bản thân mình đi đã nhé 8-}

P/s chụp màn hình lại cho chắc :3 :3
    Zeroco, Shenvi, zokro5 người khác thích bài viết này.
  18. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

19. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

Theo đánh giá của mình thì 50 1.4 màu ảnh gần tương tự 50 1.8, chỉ khác là lợi khẩu + build + độ nét tốt hơn.
    Cả 50 1.8 50 1.4 đều kém 85 1.8 về cả build + chất ảnh (nhất là da mod)
    So sánh qua trung gian là 50 1.8 sẽ tiện hơn vì con này phổ biến vs mọi người hơn. Nếu là mình thì 85 1.8 vẫn là lựa chọn tốt hơn ~
    Chỉnh sửa lần cuối: 28/1/14
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  20. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

minhhphamm, Zeroco, Ryan Lee1 người khác thích bài viết này.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn