Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cùng học tiếng Anh hay Pháp

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi toiyeutt, 9/7/16.

Lượt xem: 2,266

1. toiyeutt Mới đăng kí

Tiếng Anh của mình khá tôt (trình độ cao advance), còn tiếng Pháp thì đang học qua Duolingo đc 20%, nếu bạn nào muốn trao đổi 1 trong 2 (hoặc cả 2) ngoại ngữ với mình thì để lại Skype hay Facetime (nếu có nhiều ng thì mình có thể học thành nhóm), hay lập 1 topic trao đổi thường xuyên trên diễn đàn cũng đc.

Cám ơn, thanks, merci :)

...
    Nm.Boss thích bài viết này
  2. toiyeutt

toiyeutt Mới đăng kí

Chúng ta cùng nhau chia sẽ những cảm nghĩ, sinh hoạt trong cuộc sống bằng tiếng Anh/Pháp nhé

We just finished watching Wimbledon, not a very exciting match.

3. toiyeutt

toiyeutt Mới đăng kí

Các bạn đừng ngại, cứ trao đổi 1 cách thoải mái, hồi mình mới học cũng ngại viết và nói (sợ bị sai :) ) nhưng sau này vì nhu cầu cần việc làm mình phải mạnh dạn lên và nhờ vậy mình mới kiếm đc việc, làm vài năm thì thấy tự tin hơn.

Trau đổi những chuyện đời thường bằng ngoại ngữ giúp chúng ta học thêm từ mới sẽ có lợi sau này khi cần giao tiếp với ng ngoại quốc (công việc, du lịch), những gì mình ko biết sẽ học từ các bạn và ngược lại hoặc chúng ta cùng học :)

This season is our first time planting string beans. To our surprise, it's a success :)

Feel free to share any pictures of your gardens (or anything else) and write a brief note about it or you can ask me any questions.

Chỉnh sửa lần cuối: 16/7/16
    anophen thích bài viết này
  4. anophen

anophen Thành viên cấp 1

thớt có tâm thế này mà sao nó vắng như chùa bà Đanh zị nè!!, mình cũng muốn nhưng đang ko biết bắt đầu từ đâu, thớt giúp với. :)
    toiyeutt thích bài viết này
  5. Nm.Boss

Nm.Boss Thành viên cấp 2

Cảm thấy rất hứng thú với những chủ đề mở và hữu ích thế này. Chúc thớt được nhiều người biết tới và giúp ích được mọi người. Chúc thớt nhiều sức khỏe!
  6. Đoàn Văn Thắng

Đoàn Văn Thắng Thành viên cấp 1

Em là người học tiếng Pháp, học từ lớp 6 cho đến lớp 12. Đến khi học đại học thì lại bập bọe đi học tiếng Anh. Nhưng mà khổ nỗi kiến thức cứ mất dần, mất mòn vì không được trau dồi thường xuyên. Rất vui khi được trao đổi, tích lũy kiến thức cùng mọi người!
  7. toiyeutt

toiyeutt Mới đăng kí

Anophen - bạn có thể bắt đầu bằng giới thiệu sơ về mình & 1 chút sở thích, for example:

My name is Anophen. I live in (city). I study English/French for... . My favorite hobbies are: soccer, badminton, swimming, travel, movies, sleep/eat junk foods hehehe, ...
    anophen thích bài viết này
  8. toiyeutt

toiyeutt Mới đăng kí

Cám ơn bạn Nm.boss Please contribute (see my reply for Anophen) so we all can share, learn and improve our foreign languages.

Bạn Đoàn Văn Thắng - vậy thì tôi và bạn hơi khác nhau, tôi bắt đầu tiếng Anh sau đó mới học thêm tiếng Pháp, bạn giúp tôi tiếng Pháp, tôi giúp bạn tiếng Anh nhé :)
  9. Đoàn Văn Thắng

toiyeutt Rất vui khi được giúp đỡ lẫn nhau ạ
  10. Đoàn Văn Thắng

toiyeutt Rất vui khi được giúp đỡ lẫn nhau ạ :))
  11. toiyeutt

toiyeutt Mới đăng kí

Vậy bạn Thắng giúp tôi làm sao phân biệt đc giống đực giống cái "le/la, un/une" trong danh từ tiếng P? tôi hay bị lỗi ở điểm này, un homme, une femme thì dễ rồi nhưng sao biết đc le stylo ou la stylo (cây viết làm sao biết nó là giống đực hay cái đây hihihi)
  12. Đoàn Văn Thắng

Hi. Bạn cũng phải học thêm các danh từ ngoại lệ ví dụ như:
    - La table - cái bàn (luôn là giống cái).
    - La chaise - cái ghế (luôn là giống cái).
    - Le stylo - cái bút (luôn là giống đực).

Danh từ chỉ người cũng có những danh từ chỉ mang một giống như:
    - Le professeur - thấy giáo/cô giáo (luôn là giống đực).
    - L'ingénieur - kỹ sư (luôn là giống đực) và còn nhiều danh từ khác nũa.

Vậy nên để chắc chắn về giống của một từ, ta nên TRA TỪ ĐIỂN để tránh sai sót khi nói cũng như khi viết. :).

Không biết bạn đã biết cách tra từ điển để biết danh từ giống đực hay cái chưa (chắc bạn biết rồi) nhưng tiện đây mình cũng nói luôn cho ai theo dõi chủ đề này có thể biết thêm. Nếu bạn thấy các ký tự đại loại như:
    ------------ nom féminin / n.f / n.fem
    ... ... ... Thì danh từ đó là giống cái (nom - danh từ, féminin - giống cái)
    ------------ nom masculin / n.m / n.masc thì danh từ đó là giống đực

Tuy nhiên ta cũng có 1 mẹo nhỏ để hcoj thuộc các danh từ này :">
    1) Danh từ tận cùng là "e" là giống cái, còn lại là giống đực - TRỪ NGOẠI LỆ.
    2) Các đuôi -able, -age, -aire có tận cùng là "e" nhưng là giống đực - TRỪ NGOẠI LỆ.
    3) Các đuôi -sion, -tion không tận cùng là e nhưng là giống cái - TRỪ NGOẠI LỆ
    4) Một số danh từ chỉ có 1 giống đực hoặc cái (le professeur, la proession)
    5) Một số danh từ có giống đực và cái giống nhau (le/la artiste, le/la dentiste)

Bạn tham khảo qua nhé :)):)):))
  13. toiyeutt

toiyeutt Mới đăng kí

Cám ơn bạn đã dành giờ cắt nghĩa rõ về vấn đề này, mình sẽ ráng ghi nhớ. TP so với TA rắc rối hơn nhỉ :) may quá mình theo TA lúc còn là sv, xong đại học rồi có giờ rãnh mới luyện thêm TP vì sở thích thôi (ko phải lấy exams và bị căng thẳng như lúc còn đi học hihihi).

Bạn có thắc mắc gì về TA thì hỏi tự nhiên nhé, nếu biêt thì mình sẵn sàng trả lời, ko biết thì mình sẽ "do some research" :) Nếu ngại hỏi ở public thì PM cho mình :)
  14. toiyeutt

toiyeutt Mới đăng kí

After the rain, the trees and grass in our backyard seem greener and refresh. Every morning we have breakfast on the deck (mainly hot Vietnamese coffee and some French toasts with jam or butter) and ẹnjoy the birds singing and the view below. Life is so wonderful :)

ps: wish I could write something like this in French hihihi

Chỉnh sửa lần cuối: 21/7/16
    Đoàn Văn Thắng thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn