Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Định hướng nghề nghiệp.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi xin kinh nghiệm cho designer' được đăng bởi blueberri, 1/9/16.

Lượt xem: 3,983

1. blueberri Mới đăng kí

Chào cả nhà. Em mới theo dõi forum mình khoảng 3 tháng nay nhưng hôm nay mới quyết định lập topic xin ý kiến. Câu chuyện của em có thể hơi dài dòng 1 chút nhưng e thực sự mong nhận được lời khuyên của mọi người.
    Tình hình em đang là sv năm 3, chuyên ngành tài chính-ngân hàng. Vì khoa của e chỉ học 3 năm nên hết năm nay là e ra trường. Ngày bé thì em cũng có thích về vẽ vời 1 chút, nhưng chỉ biết nhìn cái gì thì vẽ giống cái đấy chứ tự vẽ thì em ko biết vẽ gì, mơ ước làm hướng dẫn viên du lịch, nhà thiết kế thời trang, đại loại là ko bao giờ thích làm công sở. Sau lớn lên 1 chút thì sở thích ko thay đổi, nhưng lao đầu vào học thi trên trường trên lớp nên ko còn biết mình thực sự hợp với cái gì. Vì học thiên về môn xã hội nên lớp 12 e thi Báo chí, nhưng tạch. Rồi e chuyển sang học khoa Đào tạo quốc tế của Thương Mại, và chọn 1 ngành chưa bao giờ nghĩ là mình sẽ thích. Sau hơn 2 năm học tại đây, e học hành kiểu đối phó điểm số, thi cử, nhiều khi cố nghe giảng nhưng thật sự là chẳng hiểu gì, ko hiểu dẫn đến chán nản, không biết mai sau đi về đâu.
    Hè vừa rồi, 1 cô giáo dạy tiếng anh của em ra mở trung tâm riêng, e xin join với cô và xem có làm được gì thì làm. Cô dạy e qua về Ai để tạo các album về tiếng anh. Rồi e mày mò, cảm thấy lâu lắm rồi chưa thật sự tập trung làm 1 cái gì đó như lúc đấy. E cũng nhớ là hồi cấp 2 cô giáo có giao về làm clip về môi trường, e cũng tự mày mò proshow đến 1,2h sáng, không làm được cái gì là rất tức. Hồi đó chưa biết gì, lên gg và làm từng tí 1 thôi. Đấy và cảm giác lần này của em cũng giống như hồi đó. Và làm xong thì rất may là đều đc mng khen. Có lần ngồi nói chuyện với cô giáo, cô bảo em thích làm gì e cũng không biết. Cô bảo cô thấy e có vẻ hợp với mấy cái này. Đầu tiên thì e lắc đầu, nghĩ e không có năng khiếu vẽ thì làm sao theo thiết kế đồ họa được. Cô bảo e cứ thử đi, thì e mới bắt đầu suy nghĩ về nó. E cũng có hỏi ý kiến của 1 bạn trong ngành này, bạn ý bảo ko có năng khiếu vẽ vẫn có thể theo được. Nhưng nó thực sự phải chăm chỉ và không dễ dàng gì.
    Và bây giờ, vấn đề của em vẫn là Em không biết e có thực sự có khả năng với thiết kế đồ họa ko. Và nếu e bắt đầu thì e nên bắt đầu từ đâu, và quan trọng nhất là em rất mong có thể tìm đc 1 người có thể dẫn dắt hướng dẫn em. Em muốn làm về truyền thông, tổ chức sự kiện, đồ họa,marketing. Thực sự em rất hoang mang không biết mình có khả năng làm về cái gì:(
    Cảm ơn mọi người đã kiên nhẫn đọc hết những dòng này của em :|

...
  2. moon95

moon95 Thành viên cấp 2

Cũng Thương Mại này, mình cũng học khoa khác và giờ đang theo đuổi đồ hoạ :))
    Thấy suy nghĩ của bạn cũng giống mình trc đây.. Ko biết mình có khả năng gì và thích gì, mình đã thử từng nghề một, học và làm rất nhiều thứ rồi cuối cùng là con đường đồ hoạ này.. Nếu rảnh b có thể add skype của mình để tâm sự nhiều hơn nha :))
    blueberriHà Quý thích bài viết này.
  3. bdesign

bdesign Banned

Bạn nên đưa vài tác phẩm ưng ý nhất lên đây xem, thì mọi người mới góp ý được. Lưu ý tuổi nghề của designer thì rất ngắn, trong lúc còn tuổi làm, thì sự cạnh tranh rất khốc liệt (về tay nghề, mức lương, giá cả làm thêm), chả khác gì ca sỹ chạy sô. Và đến tuổi 35 trở ra là coi như hết thời rồi, không ai tuyển nữa. Lúc đó bạn sẽ tính làm nghề gì tiếp để sống?
    moon95blueberri thích bài viết này.
  4. kids1412

kids1412 Mới đăng kí

Bài viết của bạn rất cụ thể, mình sẽ lưu lại chia sẻ cho bạn bè người thân đọc, Mình có vài câu hỏi gửi bạn trong inb bạn kiểm tra giúp mình nhé. Nhân tiện bạn có nhu cầu mua chung cư, hay mua nhà, hay mua biệt thự khu mua liền kề thanh hà không?
  5. bdesign

bdesign Banned

Chú mày rao bất động sản không dúng chỗ. Các thày anh làm thợ design tiền éo đâu ra mà mua nhà? Tưởng các thày anh kiếm được nhiều tiền lắm đấy hả?
  6. hidkigy

hidkigy Banned

bài viết hay đó! rất bổ ích!

Ủng hộ diễn đàn