Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Giúp đỡ] Scan in ra không đúng màu

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi quocbao19, 27/3/15.

Lượt xem: 5,203

1. quocbao19 Mới đăng kí

Tình hình là do nhu cầu công việc mình thường sử dụng máy scan , in hình , tài liệu cho khách mà khi scan vào đưa photoshop thì thấy màu như vây nhưng khi in ra màu nó khác mặc dù đã chuyễn qua CYMK , có cách nào khắc phục không . Mình mún nhìn thấy trên màn hình sao thì màu khi in ra nó như vậy

...
  2. designthanh

designthanh Thành viên cấp 2

Rất khó bạn ak, vì in màu scan tỉ lệ chính xác về màu không cao. Có thể là do màu trên máy in bạn không đúng. Bạn có thể điều chỉnh trên máy scan theo tỉ lệ chính xác và rõ nét hơn thử xem sao.
  3. quocbao19

quocbao19 Mới đăng kí

Rất khó nhưng mình nghĩ có cách để giảm tỷ lệ nó lệch màu đi chứ
  4. designthanh

designthanh Thành viên cấp 2

Vấn đề này cũng không khó lắm nếu bạn có một cái bảng xem màu CMYK. Bạn in ra và kiểm tra chỉ số màu đó lệch bao nhiêu rồi mình tự điều chỉnh lại, bạn có thể dùng cách đó.
  5. PHUC-HOANG

PHUC-HOANG Thành viên cấp 2

Yêu cầu của bạn 100% là không thể làm đc.
    Vì bạn dùng hệ quy chiếu giữa màn hình (vật phát sáng) với mẫu in (vật phản quan) là sai lầm nghiêm trọng rồi.

Nếu bạn có 1 tài liệu nào đó và muốn in lại mà ưng ý:
    -Xin trực tiếp file thiết kế của người thiết kế tài liệu đó từ là cách tốt nhất.
    -Xin file ko đc bắt buộc phải làm lại, và màu sắc bạn dùng cây pantone+kính soi tram để xác định màu sắc từ tài liệu gốc (kỹ năng này ở người kinh nghiệm thì cao nhất hiệu quả 80% - 90%).

Nếu 2 cách trên ko đc thì nên chấp nhận, một số trường hợp ko quan trọng quá thì bạn nên dùng 3 tất lưỡi :D
  6. quocbao19

quocbao19 Mới đăng kí

dùng 3 tất lưỡi nên bị khách chữi hoài ak . Cho mình hỏi xác định dc màu gì rồi , mình tô màu đó lên tài liệu hay sao , có mấy file hoa văn nhiều , ngồi tô chắc chết
  7. PHUC-HOANG

PHUC-HOANG Thành viên cấp 2

Bởi vậy nên giá của thiết kế mới cao (200k/trang trở lên).
    Chứ sao chép dễ dàng bằng cách scan thì dân thiết kế thất nghiệp hết ^^!

Còn ko bạn có thể nhờ thiết kế khác làm lại nhưng mình nghĩ giá làm lại chắc cao hơn hơn gấp đôi.

Ủng hộ diễn đàn