Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Hỏi] Cách tạo trò chơi ô chữ trên Powerpoint hàng loạt

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Tư vấn về tin học, máy tính' được đăng bởi Ngô Tùng Dương, 7/1/16.

Lượt xem: 5,172

1. Ngô Tùng Dương Mới đăng kí

Chào mọi người, mình mới tham gia diễn đàn, cũng chỉ có chút kiến thức về đồ họa, mong sẽ học tập nhiều từ mọi người.
    Đăng bài này muốn hỏi mọi người về việc tạo trò chơi ô chữ trên nền PowerPoint. Việc tạo thì không hẳn là khó khăn gì, ở đây mình muốn thảo luận tìm cách để tạo được những ô chữ nhanh nhất và tốn ít sức nhất. Vì mình đang thiết kế trò chơi cho trường hàng tuần, mỗi tuần một ô chữ nên nhiều tuần sẽ khá mất công. Cách làm của mình như sau
    - Tạo hình mẫu chung cho khung ô chữ bằng công cụ Shape, khi đó mình có thể thêm kí tự bằng Edit Text
    - Tạo ô chữ với đáp án đúng, tổng cộng có 4 hàng ngang.
    - Sao chép toàn bộ ô chữ đã tạo, xóa phần kí tự trong mỗi ô Shape đi, nhưng vậy được các ô trống.
    - Kéo toàn bộ chỗ ô trống đó che lên ô chữ đúng đã tạo.
    - Tạo hiệu ứng mở đáp án, mình gán cho ô trống đầu tiên của mỗi hàng với Hành động là kéo theo cả hàng biến mất để lộ ra hàng đáp án đúng ở bên dưới.

Làm cách trên phải gọi là khá "cơ bắp" nên vất vả. Nên mình muốn tham khảo cách làm của các bạn xem làm thế nào để hiệu quả hơn và đặc biệt có thể làm hàng loạt.

...
    Unmber Nguyễn thích bài viết này
  2. Ngô Tùng Dương

Ngô Tùng Dương Mới đăng kí

Up lên chờ thảo luận của mọi người! :)
  3. Unmber Nguyễn

Unmber Nguyễn Mới đăng kí

Theo mình hiểu thì "trò chơi ô chữ" mà bạn nói giống như Vượt chướng ngại vật trong Đường lên đỉnh Olympia. Và đây là cách của mình: Tạo hàng ô bằng Table để sau này thêm, bớt dễ hơn.

1. Tạo một Table 1 hàng với số cột là số chữ của đáp án.

2. Thay đổi kích thước Table theo công thức
    (chiều cao = h; thì chiều ngang = tích của h và số ô chữ đáp án).

3. Tạo số thứ tự cho hàng (mình dùng table tạo số thứ tự này luôn).

4. Chỉnh sửa Table để dễ nhìn hơn.

5. Copy Table vừa tạo.
    6. Gó đáp án, mỗi chữ một ô.
    7. Xóa viền và làm trong suốt nền rồi kéo Table đáp án trùng lên Table gốc ban đầu.

8. Ghi câu hỏi bên dưới.
    9. Tạo hiệu ứng xuất hiện cho câu hỏi.

10. Tạo hiệu ứng xuất hiện cho Table đáp án rồi thực hiện các thao tác như hình dưới để mở hộp thoại "Fade"

11.12.13. Trong hộp thoại "Fade", thực hiện các bước như hình để tạo chức năng: khi bấm vào số "1" thì câu hỏi 1 hiện lên*.

*Làm sao biết tên mã** của số "1" là gì?

14. Tạo hiệu ứng biến mất cho câu hỏi.
    15. Trong hộp thoại "Animation Pane", kéo thả tất cả hiệu ứng vào dưới dòng "Trigger: gì đó gì đó gì đó tùy trường hợp của bạn làm..."

16. Copy nguyên hàng: cả số thứ tự và table, vậy là bạn bớt được việc lặp lại một số bước.
    Tuy nhiên, nếu số ô có cần thiết tăng|giảm thì bạn cũng chỉ cứ việc xóa bớt|tăng thêm số cột. Khi ấy, bạn cũng cần điều chỉnh lại chiều dài của table theo công thức ở bước 1 để đảm bảo tính thẫm mỹ.

Khi Show bạn sẽ được các hiệu ứng như sau:
    + có sẵn nền hệ các ô vuông.
    + nếu click vào số "1" = câu gợi ý 1 hiện ra.
    + nếu trả lời đúng thì click vào số "1" lần nữa = đáp án hiện ra trên hàng ô vuông.
    + Click vào số 1 lần nữa thì câu hỏi 1 biến mất (bạn có thể lựa chọn "Start With Previous" để đáp án và câu hỏi biến mất cùng lúc).

----------------------------
    ** tên mã: là cách mình gọi. Mình không biết chính xác thì nó được gọi là gì.
    p/s: 2 hình ở các bước 10,11,12,13 bị sai tên mã của số "1" - đúng ra phải là "Table 7". Cáo lỗi!
    Ngô Tùng Dương thích bài viết này
  4. Ngô Tùng Dương

Ngô Tùng Dương Mới đăng kí

Chà chi tiết và rất cụ thể. Đúng là mình đang thiết kế theo chương trình Đường lên đỉnh olympia. Cách dùng table trên cũng ko khác nhiều với cách mình làm, chủ yếu là tiện hơn ở viêc tạo bảng đều và đẹp dễ dàng hơn. Có lẽ nếu ko tìm ra cách tốt hơn mình sẽ dùng bảng, vì mình muốn làm giống chương trình mà phải tạo và căn chỉnh từng ô chữ cái thì mệt quá!
    Cảm ơn chia sẻ của bạn!
    Unmber Nguyễn thích bài viết này
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn