Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi : Làm hiệu ứng

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi phamhoan, 17/2/14.

Lượt xem: 2,137

1. phamhoan Thành viên cấp 1

Cho em hỏi các Bác. Hiệu ứng số 0 như hình bên dưới có làm được trong AI không, nếu được các Bác chỉ em với. Cảm ơn tất cả.

...
  2. nguyenthao811

nguyenthao811 Thành viên cấp 2

Em cũng đang học hỏi, bác nào biết chỉ bác ý phát để e hóng nào \m/
  3. Vinh Hoàng

Vinh Hoàng Thành viên cấp 2

Mình vừa ti toe làm thử = AI
    Kết quả thật thê thảm
    phamhoan thích bài viết này
  4. Vinh Hoàng

Mình dùng lệnh Blend 2 vòng tròn mầu tím từ đậm sang nhạt X5 bước
    Reflect 5 chú trên theo chiều dọc, được Blend 10 bước mà trong đầm, còn ngoài nhạt
    Nhân đôi 10 chú vừa tạo, Blend 2 chú này với nhau, set path theo 1 đường tròn
    Còn mầu sáng tối thì pick ngẫu nhiên khoảng 5 vòng, set ngoài cùng mầu tối hoặc đen, trong thì tím trắng

Kết quả thì như hình trên, hix :">
  5. Vinh Hoàng

Vấn đề là ở chỗ: lệnh Blend set khoảng cách đều, do vậy:
    - nhóm các hình tròn đồng tâm ở ngoài sẽ có khoảng cách với nhau rộng
    - còn nhóm các hình tròn đồng tâm ở trong có khoảng cách hẹp hơn, nếu tăng số lượng hình tròn (như mẫu) thì các hình tròn ở phần trong sẽ di dít, liền vào nhau

Quan sát kỹ hình mẫu phân giải cao, mình thấy các hình tròn sắp xếp so le nhau, nếu so 2 cột cạnh nhau từ tâm ra, như vậy giải quyết được vấn đề trong hẹp ngoài rộng
    -> AI6 chắc ko có chức năng này roài
  6. Vinh Hoàng

Có cao thủ nào vào giải thích hộ xem họ làm ntn?
    Làm bằng phần mềm nào?
  7. phamhoan

phamhoan Thành viên cấp 1

Cảm ơn tinh thần của Vinh Hoang
    Cái background thì có ý tưởng rùi, Cái mình đề cập tới là hiệu ứng số 0 của 2014;)
  8. Vinh Hoàng

Ừ thì mình đang nói tới số 0 đấy thôi.
    Còn cái background thì chỉ là số 0 phóng to crop đi thôi mà
  9. Vinh Hoàng

Ủng hộ diễn đàn