Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Làm sao để đi in đúng kích thước???????????

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi xin kinh nghiệm cho designer' được đăng bởi buihadl, 25/9/13.

Lượt xem: 19,749

1. buihadl Mới đăng kí

Khi mình thiết kế poster hay layout 1 sản phẩm nào đó trên phần mềm Design.khi đem đi in thì kích thước hok đúng. mà tiệm in nào cũng bị lố ra 1 khoảng trắng ở ngoài rìa. có ai biết cách nào để đi in đúng kích thước và không bị chừa ra khoảng trắng hok zậy?chỉ giúp mình với. tks

...
  2. Tít Xù Xấu Zai

Tít Xù Xấu Zai Thành viên cấp 2

in ảnh bạn hiểu rằng nó có cỡ cả.. và ko giống như khổ ảnh của bạn là 3:4 mà nó là 2:3
    nếu bạn muốn in bạn phải crop theo hệ số 8x12 hoặc 10x15 hoặc là khác.. thì mới full đc khổ...
    buihadl thích bài viết này
  3. unnet

unnet Thành viên cấp 2

Bạn in ảnh không được chuẩn vì lúc thiết kế bạn ko tính toán độ máy cắt và máy in nó cắt, xén, chém, thông thường là 0,25- 0,5 tùy thuộc vào máy in, cái này bạn cần có kinh nghiệm in ấn và còn tùy thuộc vào bản thiết kế của bạn nó như thế nào
    buihadl thích bài viết này
  4. mạnh mèo

mạnh mèo Thành viên cấp 2

Có thể bạn thiết kế với kích thước 210x297 mm Mình sẽ giải thích cho bạn theo khổ này nhé
    - Tuy kích thước đó là đúng khổ in giấy A4 nhưng khi mang ra tiệm in lẻ >1 tờ thì họ sẽ in cho bạn bằng máy in phun. Thông thường máy in phun trừ lề cho nên k đúng kích thước của bạn được. Nhưng k phải là không có cách khắc phục. Bạn chỉ cần nói với thợ in là "Tôi muốn in tràn lề, không muốn có lề giấy trắng" Thì lập tức họ sẽ in tràn lề cho bạn. Nếu họ k biết cách in tràn lề trong máy in phun thì bạn có thể nói cho họ biết là "Chọn chế độ borderless" để in.
    - Còn nếu bạn in offset với số lượng lớn thì không cần bàn cãi gì nhiều, vì in offset luôn k thể trừa lề :)
    Còn trường hợp bạn thiết kế khổ nhỏ hơn hoặc lớn hơn A4 bạn có quyền nói thợ in. Hãy nói tôi muốn in đúng kích thước, không đúng không lấy ráng chịu :P
    Mình cũng là thợ in nên mình hiểu rõ #:-s
    Lưu ý" Chế độ borderless chỉ dùng cho những file thiết kế 210x297 đúng với khổ A4, hoặc 297x420 đúng khổ A3. Còn nhỏ hơn hoặc lớn hơn thì để none (Giữ đúng kích thước)
    buihadl, Hà Bơ, dinhbacvip4 người khác thích bài viết này.
  5. buihadl

buihadl Mới đăng kí

Tks mọi người đã cho mình rất nhìu ý kiến có ích.

Ủng hộ diễn đàn