Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Một số điều nên biết khi chơi với dân chụp ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi poker.pham, 20/4/14.

Lượt xem: 22,248

1. poker.pham Thành viên cấp 1

Tui tập hợp và ghi chú thêm trong những dòng dưới đây với mong muốn là mọi người hiểu rõ về công việc của bọn tui. Và hy vọng những đồng nghiệp không phải chịu những điều giống như tui. Chính những điều tui không thể nói hoặc chịu đựng quá lâu khiến tui bị bão hoà với những bực dọc trong người, nên với mong muốn cuối cùng là mọi người đều hiểu rõ nhau.

1. Tui chụp ảnh không có nghĩa là tui là cái shop 24/7. Tui chỉ cầm máy tầm 6-8h/ngày ngoài ra tui là phóng viên và cũng cần có thời gian nghỉ ngơi như bạn.

2. Hầu hết số giờ đó đều quy ra bác Hồ. Vì thế đừng gặp tui ở bất kỳ cuộc party/cafe/đám cưới/đám ma/đầy tháng/ vưn vưn và vưn vưn thì hỏi: máy ảnh đâu? Bạn có đem theo máy tính của mình tới dự party chỉ vì bạn là dân văn phòng không, hay đem theo máy pha cà phê vì bạn làm cho Coffee Beans?

3. Thông thường chụp ảnh chuyên nghiệp không chụp linh tinh, thật ra chúng tui chỉ chụp cái chúng tui thích, thế nên ngoài trừ công việc trong báo chí ra tui cũng hạn chế và kị nhất chụp nguời ta ăn uống, tang lễ, chuyện buồn…

4. Cái tui thích có thể là cây cỏ, hoa lá, người ngợm và một tập hợp người thân, bạn bè. Vì thế nếu bạn không thuộc tập hợp đó thì đừng xem chúng tôi giống như người phải chụp ảnh một cách hiển nhiên trong chuyến đi chơi. Chúng tui cũng có nhu cầu tận hưởng mọi thứ giống như bạn.

5. Đi chụp là đi chụp, đi chơi là đi chơi. Đừng đòi đi chơi cùng chúng tui trong một hành trình chỉ để chụp, vì có thể chúng tui sẽ dừng lại ở một cái chỗ chán-ngắt-trong-ánh-mắt của bạn nguyên một ngày và ở lì đó. Cũng tương tự với đi chơi, đừng thất vọng vì chúng tui chỉ mang theo ống nhòm, vì thật ra chúng tui không có ý định chụp choẹt cái gì hết.

6. Đừng rủ bọn tui đi chơi ăn/ăn tiệc sinh nhật, cafe mà dặn trước là nhớ mang máy chụp hình…Nếu bọn tui quý bạn bọn tui sẽ đem máy theo chụp cho bạn còn không đơn giản là bọn tui muốn đi cafe thưởng thức âm nhạc. Đứng có nhắc nhớ mang máy, tui sẽ nghỉ là mình bị lợi dụng.

7. Chụp ảnh không đồng nghĩa với một dàn máy hầm hố kè kè bên người. Về bản chất chụp ảnh là lưu giữ khoảnh khắc, vì thế điện thoại, tablet, thậm chí webcam đều có thể dùng chụp ảnh. Vì thế đừng hỏi những câu đại loại như: chời ơi chuyên nghiệp mà lấy điện thoại ra chụp là sao?

8. Thật ra tui chỉ chụp free cho người yêu và gia đình mà thôi. Tui có nguyên tắc riêng, một là chụp vì thích hai là vì tiền ba là vì tiếng ( thế nên không có ba thứ đó thì bạn phải biết trả công cho chúng tôi.

9. Không phải đơn giản chỉ là xách máy đi chụp, chúng tui còn phải đầu tư máy móc ( thường là rất mắc) ngoài trữ những kinh nghiệm chụp ảnh, chúng tôi còn phải học thêm các phần mềm chỉnh sửa, biên tập hình ảnh, tiền mạng, bảo trì …thế nên đừng có hỏi vì sau tui ra giá mắc vậy vì sao thằng kia chụp rẻ hơn…Hãy nhìn vào chất ảnh, góc ảnh và sản phẩm cuối cùng.

10. Khi tôi đã chụp cho bạn thì đừng nhảy đành đạch đòi hình liền vì tôi cũng cần nghĩ ngơi và làm những việc khác nữa chứ không phải cả ngày chỉ hình và hình. 11. Xin nhắc lại nhiếp ảnh cũng là một cái nghề và thằng chụp hình vẫn là người.

P.s: Tui và đám bạn vẫn đang gặp những tình huống dở khóc dở cười chỉ biết cười gượng nên nếu có thể hãy đọc và hiểu cho công việc của bọn tui. Đồng thời tui cũng không muốn để bạn bè mình phải chịu ấm ức (Vì không ai cũng có thể mạnh miệng đòi hỏi quyền lợi và tiền bạc). Tui rất quý những người bạn đồng nghiệp như Hải, An Trần, Linh..vì ai cũng gặp phải hoàn cảnh tương tự Cảm ơn đã đọc hy vọng mọi người có cái nhìn khác về nghề nghiệp bọn tui <3 <3 <3 Trong bài viết có sử dụng thông tin được các đồng nghiệp chia sẻ đặc biệt là anh Benny Phan đã chia sẻ cho e biết thêm. Cảm ơn anh Đông Phong đã chỉ cho e vài vấn đề và chụp hình minh hoạ cho em :))

Trích : Zeroin - stardaily.vn

...
    Phuocy Phan, Boo Mina, trannguyetbg9137 người khác thích bài viết này.
  2. pony_ ntc

pony_ ntc Thành viên cấp 1

ko liên quan nhưng cho e hỏi lens của bác áo trắng trong ảnh minh họa là lens j thế ạ :3
  3. quocanh21081992

quocanh21081992 Thành viên cấp 1

4. danghaibang

danghaibang Thành viên cấp 1

thích điều 6
  5. RyanGv

RyanGv Thành viên cấp 1

pony_ ntc hình như Sigma 24-70 f2.8 đó bác

Hoàng PRD thích bài viết này
  6. chungxitrum

chungxitrum Thành viên cấp 2

tóm tắt cho bác nào lười đọc là hạn chế mượn thằng bạn chụp. không nên rũ đi chơi v.vv chỉ vì thằng bạn có máy ảnh
    Monkey.D.AnhQuảng Trường thích bài viết này.
  7. pony_ ntc

pony_ ntc Thành viên cấp 1

quocanh21081992 L ko có viền vàng nhé và 24-105 có kích thước dài hơn :))
  8. quocanh21081992

quocanh21081992 Thành viên cấp 1

pony_ ntc ơ lens trong ảnh là viền vàng ak :v mình nhìn nhầm thành màu đỏ
  9. -Trần Văn Hùng-

-Trần Văn Hùng- Thành viên cấp 4

Dân chụp ảnh cần nhất là nghỉ ngơi, ngồi lâu óc thẩm mĩ sẽ biến tướng, blend có khi thành super phá hoại.
  10. dungbin1410

dungbin1410 Mới đăng kí

uhm thích vài điều trên
  11. thanhluan

thanhluan Thành viên cấp 4

Lâu lắm mới onl nhưng việc đầu tiên là phải like cái đã :))
  12. GhostBB

GhostBB Mới đăng kí

toàn bị bạn bè kêu xách máy đi miết
  13. doantronghiep

doantronghiep Thành viên cấp 1

thích vài điều trên
  14. zxyexz

zxyexz Thành viên cấp 1

chuẩn rồi đấy. thích điều 6 và điều 7.
  15. thitkho

thitkho Thành viên cấp 2

Đọc cái này thấy NAG hẹp hòi, ích kỷ quá... thật ra những NAG là người có tâm hồn nghệ sĩ nên lòng của họ cũng thường (dĩ nhiên không phải là mọi lúc, mọi nơi & với bất kỳ ai) rộng mở, bao dung.

3 - 4 - 5 không đúng, vì nhiếp ảnh gia đúng nghĩa thì có niềm đam mê lớn lắm mà đam mê thì lúc nào họ cũng thích chụp và sẵn sàng chụp (dĩ nhiên là những gì họ thích chụp, chứ không phải chụp theo yêu cầu & free). Và trong rất nhiều tình huống, NAG thường có đem theo máy theo mình nếu có thể.

Nói chung là bài này đọc cho vui, chứ thấy cái nhìn hơi phiến diện.
    Monkey.D.Anh thích bài viết này
  16. AnhHoangDay

AnhHoangDay Thành viên cấp 1

mình nghĩ bạn thitkho cứ mua và cầm máy ảnh thì bạn sẽ hiểu là 3 4 5 có đúng hay ko :))
  17. Eyevinz

Eyevinz Thành viên cấp 1

Thiệt chứ cái bài nham nhảm mà thấy share linh tinh lung tung trên facebook đọc mà phát nhàm lắm rồi. Các bạn đang tự nhận mình là nhiếp ảnh gia à ? Giờ ngta kêu bạn chụp, bạn thích thì đi, ko thì kêu đé.o . Vậy thôi việc gì phải giải thích ngoằng nghèo cứ như photograper ở Việt Nam là cái gì đó rất cao thượng và trịnh trọng vậy. Nên nhớ nghề nào cũng vậy, đề cao cái tôi quá lớn như thằng trong vài viết thì ắt sẽ thất bại !
    hachuc, nguyenvantai, ryo.uit1 người khác thích bài viết này.
  18. thitkho

thitkho Thành viên cấp 2

AnhHoangDay: Mình nói dưới góc độ của một người đã và đang cầm máy và cũng chụp kha khá ảnh ;;)
  19. PimPo

PimPo Thành viên cấp 1

Khà khà, không dám nhận là dân chụp ảnh chỉ là thích chơi nhưng rất chi là đồng tình với chủ 2pic ^_^.
  20. Wu Kong

Wu Kong Thành viên cấp 2

Đồng tình với bác

Ủng hộ diễn đàn