Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nên học CNTT hay thiết kế đồ họa, và học ở đâu?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi seahorse, 19/8/16.

Lượt xem: 13,724

1. seahorse Mới đăng kí

Như câu hỏi của topic, em có ý định theo một trong hai ngành, hoặc CNTT hoặc thiết kế đồ họa.
    Em tìm thông tin trên mạng thì thấy nói là CNTT cần tư duy tốt, toán vs tiếng anh khá tí (cái này em có), còn thiết kế đồ họa thì cần có chút kiến thức căn bản về tư duy mỹ thuật (cái này thì em chỉ biết vẽ theo hình có sẵn, còn tư duy gì đó chắc ko có do ko học, nhưng cũng có thể trau dồi thêm :D). Em đang phân vân không biết nên chọn cái nào. Nếu là thích thì có lẽ thích CNTT hơn, cơ mà sợ thích ko thôi thì chưa đủ.

Và một câu hỏi nữa là nếu học CNTT thì nên học trường nào, mà học thiết kế đồ họa thì nên học trường nào?

...
  2. Đào Đức Thịnh

Đào Đức Thịnh Mới đăng kí

bạn vào forum đồ họa để hỏi học đồ họa hay lập trình thì chắc bạn cũng đã tự có câu trả lời rồi đấy thôi :))
    học đâu k quan trọng. quan trọng ở mình :D
    Trungg thích bài viết này
  3. không biết lấy tên gì

không biết lấy tên gì Thành viên cấp 2

Hai ngành này tuy làm việc chung máy tính nhưng mà nó khác hẳn. Còn học trường nào thì không quan trọng mà quan trọng là ở bản thân mình.
  4. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

CNTT đi bạn :)) có sẵn nhiều yếu tố như vậy thì lăng tăng qua desgin làm gì.

Còn về trường nào cũng vậy. Đó không phải mấu chốt, mình thấy trường nào cũng dạy mấy cái nền tảng thôi à. Nếu đang có đà học hỏi thì cứ thi vào đại học chuyên CNTT cho có cái bằng với người ta :D
  5. binhkieu

binhkieu Mới đăng kí

Bạn xem mình có thể giỏi nghành nào học nghành đó. Học thiết kế phải có tý bay bổng mới giỏi được. Còn học code thì phải có khả năng tư duy logic
  6. seahorse

seahorse Mới đăng kí

Thật ra thì em có đi hóng ở nhiều nơi và nghe đc là cntt thì toán cao cấp rồi code kiếc các kiểu đâu đầu mệt óc lắm, nên mới tính một con đường khác nếu như ko đủ đam mê với cntt. hị hị
    baoanh9898 thích bài viết này
  7. baoanh9898

baoanh9898 Mới đăng kí

Học CNTT thì phải có tư duy tốt là đúng rồi, nhưng nếu bạn thích thì có thể học mà, ai là giỏi ngay từ đầu đâu bạn. Tôi cũng đang học CNTT tại cao đẳng thực hành FPT Polytechnic đây, lúc vào có biết quái gì đâu, toán học cấp 3 cũng dốt bỏ xừ, giờ hơn 1 năm học mà cũng biết làm rồi đấy. quan trọng là mình thích thôi bạn ạ, cứ quyết tâm học là được, không việc gì phải xoắn đâu. lời khuyên của người đi trước :))
    Nanhdtdvp thích bài viết này
  8. LyCongTruong

LyCongTruong Thành viên cấp 3

Chọn ngành gì bạn thấy có năng khiếu và bạn yêu thích nó hơn thôi :D
  9. seahorse

seahorse Mới đăng kí

hehe, cảm ơn các anh chị. em cũng đang tự hỏi mình khá nhiều đây. :D
    baoanh9898: vãi, vậy chứ a/c có cần học trước kiến thức nền gì ko? tiện cho em hỏi là a/c có biết trường nào dạy thiết kế đồ họa đc ko? :P
  10. luongnx93

luongnx93 Thành viên cấp 2

Học CNTT mảng Lập Trình thì cần tư duy tốt, ăn rồi viết code theo mình thì nhìn thôi cũng đủ hoa mắt rồi,huống chi phải ngồi hàng giờ với đống code, lập trình có nhiều hướng như lập trình Web: PHP, java, html,. lập trình ứng dụng visual basic, c, c++. lập trình di động IOS, Android. với lại phải khá tiếng anh nếu không bạn sẽ ko hiểu và xử lý được các lỗi . Theo mảng Mạng thì chỉ cần chăm chỉ là được nhưng lương IT Mạng thì lương 2-3 tr là chuyện bình thường:)).
    Mình cũnghọc CNTT nhưng giờ đi làm Đồ Họa:D
  11. Nanhdtdvp

Nanhdtdvp Mới đăng kí

baoanh9898 Mình cũng đang có dự định học trường cao đẳng FPT nhưng có vẻ trường đào tạo thiên về lập trình hơn là thiết kế đồ họa phải không bạn? :bz
  12. tran00minh00hieu

tran00minh00hieu Thành viên cấp 1

Có đam mê thì hãy học, có khiếu hãy học, đừng có học theo bạn theo bè rồi bỏ tiền, không xin được việc vì vào học mới biết nó không thích hợp với mình !. Nếu chỉ thích mỗi photoshop thì ra ngoài học riêng, còn về lĩnh vực đồ hoạ thì mênh mông .....ai dạy cho bạn học nỗi, từ vẽ, tới dựng phim, 3d. Còn về Multimedia, FPT, Arena, Ispace, Aptech thì của bộ thương binh & Lao động xã hội, thuộc về bằng nghề. Không chính quy như trường công lập, nếu xin nhà nước, hay tư nhân thì xác định từ bước đầu.
  13. tuan11

tuan11 Mới đăng kí

nếu bạn yêu thích thiết kế đồ họa, bạn có thể qua các trung tâm dạy về thiết kế đồ họa, học xong cơ bản thì tự mày mò tiếp thôi
  14. seahorse

seahorse Mới đăng kí

tran00minh00hieu : hôm nay xem thời sự loáng thoáng thấy bn cử nhân ra chả có việc nên các thí sinh năm nay học nghề nhiều lắm, nên em cũng ko có quá nhiều định kiến hay lo lắng về cái gọi lã bằng nghề. :D
    tuan11: sợ trung tâm nó ko dạy kĩ cho mình í chứ.
  15. tran00minh00hieu

tran00minh00hieu Thành viên cấp 1

seahorse bạn đừng mơ người ta dạy kỹ cho bạn, không có bất cứ ai dạy kỹ cho bạn đâu. Môi trường nghề nghiệp mới là người dạy bạn kỹ nhất, nếu bạn không chăm học từ ngày đầu thì chính bạn là món mồi béo bỡ cho những người khác. Bạn cũng là một cái bệ phóng cho người khác tới thành công. Còn chuyện ở trường bài giảng được thiết kế sẵn để dạy một mẫy nào đó, rồi yêu cầu bạn làm theo, (Bạn không làm theo thì chấm rớt) bạn đòi hỏi dạy kỹ là như nào ? Đòi kiểu cha dạy nghề cho con ấy sao ?
  16. Phương Nhii

Phương Nhii Thành viên cấp 1

Qua Havard hoc em, no dc cai on dinh.
  17. 1993tantai

1993tantai Thành viên cấp 2

tốt nhất bạn đi học đồ hoạ đi,
    bây giờ mà bạn muốn học CNTT mà bạn còn ko biết là nó học về cái gì thì thôi thua, đến lúc bạn học rồi sẽ vỡ mộng thôi, học CNTT rất là khó nhé không phải học vớ vẩn là làm việc được đâu có đam mê mới học đc.
  18. VietFR

VietFR Thành viên cấp 1

1993tantai chưa học thì sao nó biết nó nói về cái gì hả bác =)) đây có thể là câu hỏi của những em năm nay học lớp 12, đang băn khoăn cho kỳ thi THPT quốc gia, CNTT và đồ họa chả có cái gì là dễ cả. Thớt không biết nên mới thử hỏi các anh chị trên diễn đàn thôi bác ạ :3
  19. 1993tantai

1993tantai Thành viên cấp 2

thường thì ai yêu thích cntt thì thường là biết nó dạy về cái gì rồi nhất là trong giai đoạn internet phát triển như hiện nay... chỉ có 2 con đg:mạng và code
  20. hoahoc12

hoahoc12 Thành viên cấp 1

học thiết kế đồ họa đi, không cần năng khiểu vẽ đâu, chăm chỉ là đc. còn CNTT các mảng khác như quản trị mạng, code cũng phải rất giỏi ms học đc.

Ủng hộ diễn đàn