Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nên học thiết kế đồ họa ở đâu là tốt nhất?

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 20/7/12.

Lượt xem: 72,653

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Nếu là mình thì mình sẽ nói là tự học là tốt nhất :)) Đó chỉ mới là ý kiến riêng của mình thôi vì mình nghĩ rằng chỉ cần có đam mê và mục đích thì học ở đâu mà chẳng vậy, vì nếu không có đam mê mà cứ đi học thì chỉ thêm tốn tiền nhưng kết quả thu lại chẳng bao nhiêu. Đến với Photoshop từ cái thời Yahoo 360 còn đang làm mưa làm gió ở Việt Nam vì lúc đó muốn làm 1 cái theme blog không đụng hàng nên mới phải mò mẫm tới Photoshop, và đến giờ mặc dù trình độ cũng không phải gọi là pro gì nhưng tự thấy như thế là đủ xài và đủ kiếm tiền sống rồi đó :> Và tất nhiên là toàn tự xử và tự mò chưa biết đến trường lớp là gì? Đơn giản là vì mình có đam mê nó, điều này vô cùng quan trọng với nghề thiết kế đồ họa, tuy nhiên nếu có thêm 1 chút năng khiếu nữa thì càng tốt :D

Đó chỉ mới là ý kiến riêng của mình thôi nhé, hãy tham khảo thêm bài viết này do iDesign chia sẻ, bạn sẽ có thêm nhiều lựa chọn cho việc học thiết kế đồ họa của mình :)

Bạn cũng có thể tham khảo thêm các bài viết sau:

Chúc các bạn thành công với đam mê của mình nhé :D

...
    mẽo sg, GreySky, FMP10 người khác thích bài viết này.
  2. l3VO ∞ Q.l3

l3VO ∞ Q.l3 Thành viên cấp 1

Bạn có ảnh lớn của các bài bố cục màu đó không ? Hay bạn lấy ở đâu có thể chỉ cho mình không vậy ?
  3. InvisibleMan

InvisibleMan Thành viên cấp 2

Nói chung học ở đâu cũng được hết và cái cốt lõi là tự mình học hỏi mày mò thêm.
    Kiến thức luôn luôn đa dạng và phong phú. Luôn đợi chúng ta tìm ra và phát triển.
    Cái cần thiết bây giờ là cần 1 ngôi trường cho ta kiến thức để đứng vững đã. Sau đó ta sẽ tự bay nhảy tùy ý :D
    Quan Điểm riêng: ở đây mình thấy học Đồ họa khá tốt ở các Multimedia. VD như: FPT-Arena, hay Arena -Multimedia...
  4. lenhan555

lenhan555 Thành viên cấp 2

thôi đi FPT -Arena bữa kia có lấy cái học bổng 10tr gì đó tưởng ngon
    ai ngờ học phí nó trên trời không!
    bằng 4 năm học đại học cộng tiền nhà trọ ăn uống của mình còn gì @@
  5. ДrchitecT92

ДrchitecT92 Thành viên cấp 2

Nên học ở đâu nhỉ :D .
  6. lenhan555

lenhan555 Thành viên cấp 2

tốt nhất nên tự học
    tìm thêm sách về sách nghệ thuật , hoặc là lập 1 nhóm những người đam mê rồi tụ họp nhau cùng học
    minhminh589 thích bài viết này
  7. KIRAorL

KIRAorL Thành viên cấp 2

dẹp FPT đi ( tài trợ RGB phát cái phiếu học, gọi đi gọi quài hỏi chừng nào có khóa học giảm giá đó... hứa hẹn quài 1 năm rồi)
    ... Mình đang học văn lang rất ngon... cơ sỡ vật chất tốt... thấy cô rất kool luôn
    Xin lỗi chứ học trong trường đàng hoàng bạn sẽ có nhiều thứ hơn tự học nhiều... Về bố cục, màu sắc, vẽ tay.... nói chung là Thẩm mỹ, cái chất nghệ sĩ... bạn sẽ có không ít hay nhiều... đó là điều khác biệt nếu biết tận dụng nó và trao dồi học hỏi thêm trên mạng...
    nếu không đủ tự tin về khả năng cứ thi tôn đức thắng xét điểm thẳng vào Văn Lang
    chắc chắn bạn không hối tiếc :)
    4 năm học mỗi Hkỳ 6 triệu... đó là năm của mình... hphí ko đổi theo tgian, giữ nguyên cho tới ra trường.
    Nói chung cộng đồng văn lang rất vui nhất là Mỹ Thuật Công Nghiệp :)
    Chỉnh sửa lần cuối: 28/4/14
    QuangToya2212 thích bài viết này
  8. Stephen John

Stephen John Thành viên cấp 2

Đang học ftu mất rồi [​IMG][​IMG][​IMG]
    Muốn học thêm design và multimedia nữa mà ko biết làm sao để học đây [​IMG][​IMG][​IMG]
  9. Cloud_Pt

Cloud_Pt Thành viên cấp 1

Không đồng ý với các bạn iDesign. Học đồ họa mà khuyên đi vào học ĐH trong khi những trường ĐH ở VN có chuyên ngành đồ họa đã ít, trường tốt thì chắc đếm trên đầu ngón tay. Theo mình ĐH ở VN nặng nề lý thuyết, phù hợp với những bạn có hướng lập trình + nghiên cứu chuyên sâu thôi.

Bạn này nói hay nhỉ, thế chả nhẽ PTS thì không sáng tạo được à. Bạn nên phân biệt mấy vấn đề sau

1. Chúng ta đang nói về Design, không nói riêng mỹ thuật (Mặc dù không thể phủ nhận biết vẽ tay là một lợi thế và sự liên quan giữa chúng).

2. Học trong trường đàng hoàng sẽ có nhiều thứ hơn => Sai, mình từng học và mình chẳng thấy ĐH có gì hay ngoài việc lý thuyết nặng nề và tính thực tiễn thấp, đừng hỏi tại sao hầu hết sinh viên ra trường không làm được việc + đào tạo lại. Học design mà đâm đầu vào ĐH theo mình chẳng khác nào tự sát.

3. Thầy và thợ, bạn có phân biệt được 2 khái niệm này không vậy =)). Thầy giáo mình toàn người tốt nghiệp FPT Arena, trong khi mấy bạn học ĐH ra chuyên ngành mỹ thuật gì đó, đi vẽ tay mấy cái bộ nhận dạng thương hiệu rồi đưa lên illus sửa. Vậy ai là thầy, ai là thợ, hay là bạn cứ nghĩ cử nhân 4 năm ra trường không phải là thợ, cũng là làm thuê cho doanh nghiệp thôi bạn ạ.

4. Nếu bạn thành công, sẽ chẳng ai hỏi bạn học trường gì đâu, người ta chỉ nhìn vào là à bây giờ bạn được như thế. Ai mà quan tâm cấp 3 bạn học trường điểm nào, đại học bạn tốt nghiệp loại gì ? Một vài điều chia sẻ ;))
    FMP, Ace Mai Hoàng, blue.sky.2961 người khác thích bài viết này.
  10. Nguyễn Duy Phương

Nguyễn Duy Phương Thành viên cấp 1

Bác KIRAorL PR Văn Lang khiếp nhỉ???
    Em thì em nghĩ thế này: Mỹ thuật nói chung và Tk đồ họa nói riênh, cho dù có học Đại học chính quy đi chăng nữa thì cơ bản vẫn phải tự học là chính, ngoài ra còn cần có đam mê, một chút cảm thụ cá nhân và sự nhẫn nại nữa, thì mới có thể theo đuổi và phát triển.
    Tuy nhiên, đọc bài này, có một điều e phải nói là hết sức không hài lòng về bác Admin Phạm Hữu Dư, e nói ra có thể hơi khiếm nhã một chút bởi cả tuổi đời lẫn tuổi nghề đều không bằng bác, nhưng bác nhầm lẫn(hay đánh đồng) một Designer với một Photoshoper thì quả khó chấp nhận.
    Là Admin của một diễn đàn có cái tên là Vietdesigner (và e nghĩ tương lai cũng sẽ là một diễn đàn có tiếng nói trong làng Design), việc bác đưa ra ý kiến về vấn đề "Nên học ĐỒ HỌA ở đâu tốt nhất?" lại chỉ gói gọn trong việc tự học Photoshop thì thật oan uổng, bác nói thế chẳng khác nào cổ súy cho những anh em đang chập chững làm quen với Photoshop rằng: Hãy tự học Photoshop thật giỏi rồi bạn sẽ là Designer.
    "Quyền hạn càng lớn, trách nhiệm càng cao", em mong bác suy nghĩ.
    Mọi gạch đá em nhận, điều muốn nói em phải nói.
    QuangToya2212, BlackStormToiHocDoHoa.com thích bài viết này.
  11. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Bạn Nguyễn Duy Phương thân mến, mình đã nói ngay từ đầu tự học chỉ là ý kiến riêng của mình và trước giờ mình vẫn theo phương pháp đó, và ko khuyến khích các bạn học theo phương pháp của mình, các bạn đã lớn và đủ để suy nghĩ chứ ko phải con nít lên 3 nghe theo lời mẹ!

Và mình đã đưa ra thêm bài viết của iDesign để các bạn có thể tham khảo thêm đồng thời đóng góp thêm ý kiến để cho bài viết này trở nên hoàn hảo hơn. Là admin thì ko đc quyền chia sẻ ý kiến riêng của mình sao? Và mọi ý kiến chỉ mang tính chất tham khảo và chọn lọc, bạn có quyền chọn cái nào là phù hợp với bạn vì ko phải ai cũng có điều kiện để học trường lớp, bạn hiểu chứ?

Và ko chỉ riêng Photoshop, mình còn thể tự học các phần mềm thiết kế khác, ngay cả thiết kế web mình cũng có thể tự học, tại sao lại ko thể chứ? Nếu như bạn thực sự đam mê và có cố gắng, còn nếu có điều kiện thì việc đi học trường lớp cũng rất đáng đc hoan nghênh :)
    lacaf43, Black cat45Ace Mai Hoàng thích bài viết này.
  12. Nguyễn Duy Phương

Đêm nay có lẽ hơi sân si tí, nhưng sẵn em nói luôn là bác Cloud_Pt lại sai nữa rồi.
    1. Ý kiến thứ nhất của bác vừa mâu thuẫn vừa khó hiểu. Nói về Design, không nói về mỹ thuật, rồi vẽ tay, chẳng lẽ bác nghĩ mỹ thuật mới vẽ tay còn design thì không? Nói thẳng ra là không phải "biết vẽ tay là một lợi thế" mà đó là điều kiện tiên quyết phải trau dồi của những người làm thiết kế ạ.
    2. Cái ý kiến thứ 2 của bác càng sai trầm trọng, nó chỉ càng củng cố rằng "Bác được đào tạo trong môi trường không chuyên về thiết kế", vì học một trường bài bản thì bác sẽ thấy nhiều thứ bài bản. 20 tuổi thì bằng tôi nhưng suy nghĩ bác tôi nghĩ hơi thiển cận.
    3. Bác lạc đề rồi, không ai đề cập đến thợ-thầy gì ở đây, mà đề cập đến người sáng tác-thợ vẽ ạ.
    4. Nếu tôi thành công, người ta sẽ hỏi tôi được đào tạo ở đâu ra. Nếu thành công, tôi sẽ tìm đến những người như mình trước kia và nói với họ về xuất phát điểm của tôi, gọi đó "Ăn quả nhớ kẻ trồng cây", nếu có PR một chút cho môi trường đã giúp tôi thành công, tôi nghĩ không sai. Và tôi tin là các công ty tuyển dụng muốn biết tôi TỐT NGHIỆP ĐẠI HỌC loại gì ạ.
    QuangToya2212ToiHocDoHoa.com thích bài viết này.
  13. Nguyễn Duy Phương

Bác không cần phải nói thế đâu ạ, vì căn bản ý kiến của em không căng thẳng và không muốn làm căng thẳng, nhưng e nghĩ vai trò comment của em giống như một dạng định nghĩa để các bạn đọc không đi lầm vào ý kiến chủ quan của bác thôi, bởi ngay câu đầu tiên bác đã trả lời cho câu hỏi tiêu đề rồi đấy.
    Bác cũng đừng trách em làm gì, suy cho cũng em cũng chỉ muốn đóng góp cho diễn đàn thôi. Hy vọng có cơ hội cà phê với bác.
  14. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Đóng góp thì hoàn toàn hoan nghênh nhưng bạn đang đề cập đến vị trí là 1 admin của diễn đàn thì phải nói cho chính xác àh? Admin thì cũng chỉ là người bt như các bạn thôi, cho nên ai cũng có quyền đưa ra quan điểm của mình đúng ko nào? Bạn có quyền bác bỏ ý kiến của mình, còn việc bạn nói đến vai trò admin trong lời góp ý này mình e là ko ổn :)
    Black cat45trucit92 thích bài viết này.
  15. Nguyễn Duy Phương

Vấn đề là vai trò của một Admin cũng như một lớp trưởng, nhóm trưởng...nói chung là lời nói có sức nặng và ảnh hưởng hơn những thành viên thông thường khác, vậy bác thấy có nên trau chuốt lời nói không ạ? Em không có ý kiến về việc cá nhân đưa ra ý kiến chủ quan, chỉ là em không muốn "ý kiến có sức ảnh hưởng" cần phải được nói sao cho không gây ra nhầm lẫn ạ. Vả lại e nghĩ, bác có quyền đưa ra quan điểm, thì em cũng có quyền phản bác nếu bản thân em thấy điều đó không hợp lí, dù gì cũng là ý kiến cá nhân mà.
    ToiHocDoHoa.com thích bài viết này
  16. Timmy

Timmy Thành viên cấp 3

Học 4 năm ĐH bạn ra trường có gì ? Thay vào đó VD như học FPT Arena 2 năm nhưng nó đem lại nhiều hơn rất nhiều những cái trg ĐH dạy bạn. Xét cho kỹ thì bạn học 4 năm kia còn lãng phí cả thời gian, công sức và tiền bạc hơn nhiều.
    Đánh giá 1 cách công bằng thì ko phải cái nào rẻ cũng tốt đâu

Rất chính xác, mình hoàn toàn đông ý quan điểm của bạn nhưng trước hết
    Một lớp trưởng không phải là người học giỏi nhất tất cả các môn cũng như một môn bất kỳ nào đó, có thể họ học cũng rất bình thường và kém xa một vài cá nhân trong lớp. Nhưng sự khác biệt của họ ở đâu ? Ở trình độ quản lý, ở cái nhiệt huyết, thử hỏi rằng trong lớp ai dám làm và ai có thể làm lớp trưởng ? Xin lỗi, đưa đẩy nhau còn chưa chắc đã làm, mà có 1 vài người xung phong làm nhưng cũng chưa chắc ai cũng có thể làm nổi. Còn việc lời nói trau chuốt hay không thì do cảm nhận của bác thôi. Hãy cảm nhận cái vai trò admin đi bạn sẽ hiểu . Thân ái chào quyết thẳng :x
  17. Timmy

Timmy Thành viên cấp 3

Học ở đâu thì biết ở đấy thôi bạn. Không nói về học phí nhưng FPT ARENA là cái trung tâm đào tạo Multimedia đầu tiên tại Việt Nam, và nó được dạy bởi giáo trình của Ấn Độ. Chính xác Mỹ Thuật Công Nghiệp đào tạo các bạn rất tốt về bố cục, màu sắc, vẽ tay hay nói chung là con mắt thẩm mỹ. Nhưng sự thật là để ra một sản phẩm KIẾM RA TIỀN và vừa long khách hàng thì không chỉ như vậy. Có rất nhiều bạn SV MTCN đang học or đã học xong lại vào các trung tâm như FPT Arena để theo học. Xin lỗi chứ các bạn ấy có mắt thẩm mỹ thật nhưng khi động vào các công cụ và ứng dụng của các phần mềm thiết kế thì đều mù tịt và còn phải HỌC rất nhiều, thử hỏi rằng bạn đưa 1 sản phẩm thô cho khách hàng bây giờ họ đã chấp nhận ngay chưa hay phải gọt dũa nhiều qua các công cụ kia ? Đánh giá 1 vấn đề đừng có nhìn nhận ở ý kiến cá nhân. Hãy suy xét cho rộng một chút bạn ạ
    adalos9891 thích bài viết này
  18. lydiacat

lydiacat Mới đăng kí

Điều bạn nói chỉ đúng vào khoảng 10 năm trước thôi, sinh viên MTCN bây giờ thì ai cũng phải học thêm các phần mềm đồ họa song song với chương trình học trong trường hết. Từ năm 3 trở đi, đồ án hầu như toàn bộ vẽ máy hết rồi nên ko có chuyện tốt nghiệp xong mới đi học mấy phần mềm đồ họa đâu. Nếu bạn nói học 4 hay 5 năm ĐH chính qui ko bằng 2 năm FPT gì gì đó thì cho phép mình nói thẳng là bạn chả biết cái gì cả.
    QuangToya2212, FMP, andromeda_2u1 người khác thích bài viết này.
  19. hhowodd

hhowodd Thành viên cấp 2

Em cũng xin lỗi bác chứ, riêng ngàng đồ họa mà thử hỏi xem tụi nó sợ vẽ máy hay là ao ước vẽ máy mà thầy cừ đì cho vẽ tay :((. Còn nói đến MTCN thì có nhiều nghành: Tạo dáng, Thiết kế thời trang, đồ họa. vậy bác thử so với thằng tạo dáng về 3DMax, maya, rhino... với con thời trang về AI,.. Nói chung là học chuyên môn là quạn trọng nhất bác ạ. Còn việc nó có rành phần mền đồ họa không thì cái đó bác khỏi lo, cái đó là thứ không thể không biết của bất cứ dân MTCN nào, bác cư xem qua bài làm của một sv đồ họa, năm nhất sẽ dễ hình dung ra bọn nó hơn
    andromeda_2uKIRAorL thích bài viết này.
  20. thaituan_boy_dt

thaituan_boy_dt Thành viên vui tính

bình luận sôi nổi, tranh cãi quyết liệt, em thấy các bác chém gió nhiều hơn là tư vấn đúng chủ đề
    Nên học thiết kế đồ họa ở đâu là tốt nhất?
    FreeStyleBody, Học Đen ThuiHà Bị thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn