Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Newbie ra mắt và nhờ tư vấn về khởi nghiệp

Chủ đề thuộc danh mục 'Ra mắt - Làm quen' được đăng bởi shing.dent, 18/1/17.

Lượt xem: 7,732

1. shing.dent Mới đăng kí

Chào cả nhà!
    Em là Sinh, quê e miền trung, hiện tại e đang làm việc tại 1 tỉnh khá xa Hà Nội, tất nhiên là cũng xa quê.
    Giới hạn thời gian làm xa nhà của e là 3 năm, và bây giờ đã được 2 năm. Đầu năm sau dù thế nào e cũng quyết định về quê. Tuy nhiên có 1 vấn đề e đau đầu suy nghĩ từ mấy tháng nay, các bác tư vấn giúp e.

Em thực sự đam mê nhiếp ảnh, 1 năm trở lại đây e cố cày cuốc và cũng tậu cho mình dc 1 số thiết bị cơ bản (Canon 5D, 24-105L, đèn strobe, và 1 số đồ studio, vì e thích chụp studio) và cũng tự học chụp, đến giờ khả năng của mình chắc cũng có thể kiếm dc ít cơm. Em muốn sau này về quê có thể phát triển hơn từ đam mê đó. Em mơ ước có thể mở 1 studio. Và thực sự là rất tâm huyết với những bức ảnh mình làm.
    Công việc của e hiện tại khá ổn định, làm IT, lương trung bình 7tr/tháng, ko giàu nhưng đó là 100% nguồn nuôi đam mê của em. Tuy nhiên, việc mình ko đam mê thì cũng ko hứng thú gì lắm. Làm hành chính nên ko có thời gian chụp choẹt, xa Hà Nội nên cũng ko thể học khóa photoshop nào bài bản. Khoản này e rất là sốt ruột vì sắp đến giới hạn phải về rồi.
    Suy nghĩ mấy hôm nay của e, là tầm giữa năm này, nghỉ việc hẳn, xuống HN ở trọ và học 1 khóa đàng hoàng, chụp ảnh dạo kiếm tiền rồi nửa năm sau là về. Nhưng e lại đắn đo cái khoản mất đi cái nguồn nuôi. Một lựa chọn nữa là em vẫn làm đây 1 năm nữa, nhưng photoshop thì tự học, tất nhiên là sẽ chẳng có kinh nghiệm nào thực tế khi trở về.
    Em muốn hỏi những người đi trước 1 số điều:
    1. Liệu khi nghỉ việc và nhiếp ảnh dạo cũng như học khóa photoshop thế sẽ có những khó khăn gì và em có nên nghỉ ko?
    2. Liệu tự học trong 1 năm có đủ để mình hành nghề ko?
    3. Liệu 1 người tâm huyết sống ở HN thì có dc giúp đỡ gì ko các bác?
    4. Tóm lại là e nên nghỉ hay ko đây? :'( :'( :'(

Các bác đi qua cho e lời tư vấn với ạ.
    FB của e các bác vào kết bạn và xem ảnh e đăng. e ít chụp nhưng tâm huyết lắm
    fb.com/shingdent.photo - Thông cảm e chưa đăng đủ 20 bài nên ko thể add link.
    Lần nữa thank các bác rất nhiều!

...
  2. ducuong233

ducuong233 Thành viên cấp 4

Làm việc tiếp 1 năm nữa, ở nhà, tự tu luyện để chỉnh sửa ảnh và kỹ thuật chụp, hết 1 năm thì có chút vốn, viết đơn xin nghỉ việc 2 tháng về quê xây nhà phụ bố mẹ. Xong, 2 tháng lên Hà Nội, tìm chỗ trọ, check xem có Cty hay studio hay cửa hàng người ta tuyển người thì xin đi làm. Cố chọn lọc chút để có công việc ổn định. Như vậy là có bước đầu. Từ đó tạo dựng quan hệ cá nhân, tiếp tục chiến đấu trên Hà Nội.
    Đi làm, nhắm xem có con bé nào ngon, gần quê mình, công việc ổn định, yêu và cưới.
    Vậy là tiếp tục chương thứ 3 :D
    shing.dent thích bài viết này
  3. shing.dent

shing.dent Mới đăng kí

ducuong233 Thank bác rất nhiều, chỉ có điều e đã về là sẽ ko ra lại HN nữa bác ak. e ở Nghệ An, dc mà có studio nào ở Vinh như bác nói thì quá tốt. Dù sao như bác nói cũng là 1 lựa chọn tốt. Thank bác nhiều!
  4. ducuong233

ducuong233 Thành viên cấp 4

Làm sao để về mình có 1 cái gì đó để về đất mẹ mưu sinh. Còn việc bắt buộc phải về thì mình nghĩ đó không phải lý do, mà lý do đó khiến mình sẽ quyết định sai cho tương lai. :) Nơi bom đạn khốc liệt thường có những người hùng :))
    Goodluck.
  5. LynCua

LynCua Thành viên cấp 1

Bây giờ bạn đã có chút vốn chưa? Có rồi thì nghỉ việc, lên Hà nội kiếm chỗ trọ và khóa học thêm đi. Mình vô fb xem ảnh bạn chụp rồi, thấy bạn ngoài tự mày mò, vẫn nên kiếm chỗ học đàng hoàng nữa thì tốt hơn. Về cái nguồn nuôi thì trong 1 năm ở Hà nội đó, bạn cố gắng xem studio nào ngta tuyển thì xin làm. Vừa lấy kinh nghiệm cần thiết, vừa có tiền để đi học, trọ trong 1 năm ấy. Chúc bạn khởi nghiệp thành công nhé @};-@};-
  6. StingRoses

StingRoses Mới đăng kí

Viết đơn nghỉ việc về HN xin vào công ty lập trình làm IT tiếp! Trong thời gian vừa làm code thì giao lưu, học hỏi team thiết kế trong công ty vì công ty CNTT nào chả có design, đi làm vừa có lương vừa được học nghề từ đồng nghiệp! Mở rộng mối quan hệ cá nhân về mảng design vs chụp choẹt, ở HN thiếu gì chỗ cho bác học hỏi :D
    Còn bạn nói đã chụp được để kiếm cơm thì 1 năm học có khi là quá lâu, bắt tay làm luôn đi! Đàn ông con trai có ý tưởng là phải thực hiện, k chỉ có đi thực hiện ý tưởng giúp thằng khác!
    Chúc bạn thành công!
  7. MaDWolf

MaDWolf Thành viên cấp 1

8. shing.dent

shing.dent Mới đăng kí

ducuong233 Cũng ko hẳn là bắt buộc, nhưng đấy là quyết tâm và lý tưởng của e bác ak. thank bác nhiều nhé.
    LynCua StingRoses Thật lòng cảm ơn 2 bác rất nhiều. Vốn thì đến giữ năm này cũng có 1 ít. e sẽ theo cách đó.
    MaDWolf Thank bác nhé, e sẽ lưu lại, nếu ko dc học hỏi ở đây thì chắc cũng giao lưu dc :)))
  9. StingRoses

StingRoses Mới đăng kí

shing.dent thế thì chiến đấu thôi còn chờ gì nữa! Mình rất hứng thú với những bạn dám theo đuổi đam mê! Vì bản chất mình cũng là thằng IT và bây giờ đang làm thiết kế chỉ vì đam mê! Tính ra cũng được 2 năm rồi...! Mình đã add facebook bạn rồi đó, hi vọng sớm dc giao lưu vs bạn ở Hà Nội! :D
  10. shing.dent

shing.dent Mới đăng kí

StingRoses vâng hi vọng sớm dc gặp bác :)))
  11. Hakkydororo

Hakkydororo Thành viên cấp 2

Theo ngu ý của mình thì thế này:
    - Giờ vẫn đi làm, về nhà tự học.
    - Khi đã tự tin thì xin việc tại 1 studio nào đấy xịn xịn. Vừa học kỹ năng, vừa quan sát cách họ làm việc.
    - Khi tự tin rồi thì đi đâu cũng đc =))
  12. drax

drax Thành viên cấp 4

làm theo #2 là chuẩn đấy, tính nữa là quẩn. m không hiểu sao ai cũng thích đâm đầu về quê, bỏ lại mọi thứ khi mà đã thoát ly quê, công việc đã ổn định, cuộc sống tốt hơn. có lẽ đấy cũng là lý do gái thành phố họ ghét yêu dân quê, không chí tiến thủ, bởi vì sớm muộn các ông cũng lôi họ về quê.
  13. shing.dent

shing.dent Mới đăng kí

Hakkydororo Thank bác rất nhiều, e vẫn đang tự học, tuy nhiên chắc vẫn ko hiệu quả bằng việc có 1 ng thầy đâu bác nhỉ :)
    drax Thank bác góp ý, nhưng bác đừng lan man qua vấn đề khác. E muốn về là có lý do chứ ko phải ko có chí tiến thủ nhé bác. Còn e ko phải sống để dc lấy gái thành phố :)))

Ủng hộ diễn đàn