Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Những câu chuyện ở Sài Gòn khiến bạn phải chửi "đậu xanh rau má"

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 4/1/14.

Lượt xem: 21,541

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Những câu chuyện nhỏ hàng ngày ở Sài Gòn, mà mỗi câu chuyện đều khiến chúng ta phải buộc miệng chửi “Đậu má Sài Gòn”.

Câu chuyện 1

Hồi mới vô Sài Gòn thi Đại học, đi Thảo cầm viên với bạn. Lúc ra về không biết tìm bus nên gọi xe ôm. Kỳ kèo mãi được giá 30.000/2 đứa về Tân Bình (!). Ngồi lên xe, ông xe ôm bảo móc hai cái túi lên cổ xe cho rộng chỗ ngồi. Đi được một đoạn, ông xe ôm chỉ trỏ phía trước bảo công an, bắt một đứa xuống xe. Đi vài trăm mét, xe ôm dừng lại nói đứa thứ hai đứng đó, ổng quay lại đón đứa kia. Rồi lao qua đường đi biến với hai cái túi của hai đứa học sinh mới lên thành phố. Trong xách không có gì giá trị ngoài toàn bộ giấy tờ tùy thân, giấy báo thi và cuốn vở văn đầy chữ tích góp 3 năm qua.

Câu chuyện 2
    Giờ tan học, lặn lội giữa dòng xe, nhích từng cm đường để về nhà. Đèn đỏ liên miên. Chống chân chờ đèn đỏ 3 lượt chưa qua hết ngã tư. Ở sau có cha nội cứ bấm còi “Bin.. bin… binnnnnnnnnn”. Bấm như nhỏ lớn giờ chưa từng được ngồi trên chiếc xe có còi.

Câu chuyện 3
    Bước vô trung tâm thương mại với bộ dạng vừa ra khỏi trường, định mua thứ gì đó làm quà sinh nhật con bạn. Bị nhìn với ánh mắt khinh khỉnh từ một bạn trẻ trạc tuổi đứng bán hàng, son phấn lòe loẹt. Cầm váy áo lên xem chất liệu thì bị phán cho một câu: “Có giá ở mác đấy. Hơi mắc đấy.”, mặt chần chừ ở cửa như muốn tiễn khách.

Câu chuyện 4
    Chiều đang chạy vội qua đón người yêu, trời đổ mưa không kịp ngáp. Dừng xe lại, lui cui mở cốp, lấy áo mưa, mặc vào. Vừa ngồi lên xe xong hết mưa. Người vừa đủ ướt, dép xốp vừa đủ hôi.

Câu chuyện 5
    Đường có bé tí, lô cốt “dã chiến” dựng lên, ăn nằm giữa đường mấy tháng. 8h tối đi qua, kẹt xe, nẹt bô, khói bụi háp vào mặt. Tốn 20’để đi hết 100m.

Câu chuyện 6
    Đi chợ Bến Thành đêm, người bán thấy mình không thèm hỏi. Vừa có ông Tây đi ngang qua, nườm nượp người mua kẻ bán mời gọi, cùng tiếng Hello Hello xa lạ.

Câu chuyện 7
    Đang ngồi ăn với hội xinh đẹp trên vỉa hè, có thằng biến thái dừng xe ngay bên cạnh. Rút “của quý” ra, nhìn chằm chằm đám con gái, làm gì đó.. 10 phút, xong. Đút “của quý” vào trong. Chạy xe đi. Đám con gái còn chưa khép miệng kịp.

Câu chuyện 8
    Đang chạy vội đến công ty vì một buổi họp đầu tuần. Đột nhiên bị công an tuýt còi. Tấp vào lề, hoang mang hỏi mình phạm lỗi gì. Chú công an vui vẻ trả lời: “Em xinh quá gọi vào hỏi thăm, cho anh số điện thoại nha.” Lằng nhằng muốn cự thì anh kia tiến lại: “Em đi lấn tuyến, đóng tiền “tươi” luôn cho nhanh ”

Câu chuyện 9
    Mới mua Iphone 5, đứng bên vệ đường quận 1 rút ra nhắn tin vội cho bạn. Phụt! Thằng cướp chạy đi còn quay lại cười hề hề. Điên lên, mua Nokia cục gạch xài. Vừa chào tạm biệt mẹ. Phụt! Đi luôn giữa quận 4. Lát đi ngang qua Nguyễn Kiệm bắt gặp bé điện thoại của mình đang được rao bán lại.

Câu chuyện 10
    Hiên ngang đi đúng vạch đường cho người đi xe máy, có tiếng xi nhan tít tít xin qua đường của xe bus, chưa kịp tấp vào lề đã thấy em xanh lè lù lù áp sát. Vội lùi xe lách qua hướng bên phải. Chưa kịp vượt lên em xanh lè đã hấp tấp chạy ngược sang làng đường oto. Cách một gang tay là bánh xe chà ngang qua chân trái. Cuối cùng, nó rề ga, phà một hơi khói đen ngòm vào bản mặt mình, xong đi thẳng.

Câu chuyện 11
    Khuya, dạo đường xá với anh bạn mới quen. Ngồi ở góc ngã tư đường phố, dựng hai chiếc xe. Vừa bước xuống dân phòng xáp lại hỏi giấy tờ, chứng minh. Trình đủ cả. “Ngồi ở đây làm gì giờ này, có chuyện gì hả? Về đồn nói chuyện.” Đưa họ 50.000, rồi ngồi chơi tiếp.

Câu chuyện 12
    Hôm ngồi ở Bùi Viện, thấy một cô người Tây bị cướp. Đám người nước ngoài nháo nhào rượt theo cướp. Người dân mình đứng đực ra đó. Chiếc xe máy rẽ vội vào hẻm rồi mất hút. Nhiều người đổ ra đường xem vì hiếu kỳ, xong lại nhanh chóng về lại vị trí.

Có bà chị đi ngang qua hỏi nhỏ ông chủ quán: “Biết ai không?” *Cười nham hiểm*.

Ông chủ quán: “Suỵt! Đi đi!”.

Câu chuyện 13
    Lại tiếp tục ở Bùi Viện. Cả đám ngồi uống bia, cũng đông. Kêu cũng nhiều đồ uống. Khi gần hết đồ uống mà chuyện chưa hết, thấy chủ quán có vẻ sốt ruột. Anh ta đi qua , đi lại, kéo ghế, xếp bàn. Một lát sau, nghe có tiếng nói nhỏ sau lung mình” Có kêu thêm đồ uống nữa không em ơi, thì dành chỗ cho người khác?”. Nhìn qua bàn bên, đám khách Tây ngồi đồng từ lúc chạng vạng tới giờ được ưu ái một bàn ngay mặt đường mát mẻ.

Câu chuyện 14
    Mình đi xe cub. Ước mơ trong tương lai gần là đủ tiền mua một chiếc tay ga để chạy đỡ cực. Thấy người ta đi tay ga mà thèm. Hôm nọ ngang qua ngã ba Phạm Ngọc Thạch – Nguyễn Đình Chiểu, giỏ mây của xe mình tự động bật nắp. Chưa kịp đóng lại, một tiếng rồ ga chạy ngang qua. Cái túi xách biến mất một cách tài tình. Ngơ ngác nhìn theo bóng xe Air Blade đắt tiền, tự hỏi người ta đã giật được bao nhiêu cái túi xách như thế này để mua được chiếc xe kia?

Câu chuyện 15
    Sáng sớm đi làm, ngang qua trạm cảnh sát giao thông, bị bắt vô. Phát hiện quên giấy tờ. Ngoan ngoãn đóng phạt 400k. Đi một đoạn nữa, lại bị bắt tiếp. Mình đưa ra cái hóa đơn vừa nãy, tươi cười bảo Em biết lỗi rồi, mới đóng phạt nè anh. Anh công an lạnh lùng lờ đi giấy phạt, bắt đóng thêm một lần sai phạm nữa. Cũng 400k. Một buổi sáng mất 800k oan ức, mà sợ đi làm trễ sếp la nên không có thời gian xà nẹo năn nĩ.

Câu chuyện 16
    Ghé đổ xăng ở cây xăng sát sân khấu Lan Anh, không để ý nên bị một vị khách khác che mất bảng số. Kêu đổ 50, nhác thấy con số nhảy lên 80.000. Anh đổ xăng bảo do bơm nối số. Đã hơi nghi nghi. Chạy được một quãng rồi, mà kim xăng nó vẫn chưa lên được nửa bình. Lòng tức không gì tả nỗi, vì là cuối tháng, trong túi còn đúng 90k.

Câu chuyện 17
    Đang chạy xe giữa đường, gặp cô bé bị người ta quẹt trúng mà bỏ chạy. Xe và người lăn kềnh ra đó, không ai giúp. Lật đật chạy tới, đỡ cô bé dậy, hỏi thăm. Xung quanh bắt đầu bu đông bu đỏ. Hên quá, không có gì nghiêm trọng. Quay qua, quay lại, tự nhiên thấy “mông mỏng” đi. Ai ngờ đâu, cái ví đã bị móc mất. Phía sau đám đông vẫn bu quanh. Đứng như trời trồng nhìn cô bé dễ thương kia mà miệng cười như mếu.

Câu chuyện 18
    Đi mua giày ở chợ Bến Thành. Có đôi giày kia đẹp không thể tả, mà chỉ duy nhất một đôi. Vấn đề là mang size 39, nhưng nó size 38.5. Tần ngần hồi lâu. Người bán hàng cứ đốc mua. Khen đủ thứ. Cũng liêu xiêu trong lòng. Ngay lúc chuẩn bị “đầu hàng”, bạn gái chạy đến và “khai sáng”. Chẳng việc gì phải bỏ tiền mua một đôi giày không vừa chân. Nói lời cảm ơn rồi quay đi, bỗng thoáng thấy khuôn mặt cực khó chịu của cô bán hàng cùng câu nói với theo “ Đôi này nó còn hơn hẳn cái đôi thấy gớm đang mang dưới chân sao?”. Ôi…

Câu chuyện 19

Câu chuyện n..

….

Lang - 19day Magazine

...
    Henlend_Tran, Katy2309, kenji katori23 người khác thích bài viết này.
  2. _MeoHoang_

_MeoHoang_ Thành viên cấp 4

chuyện đời thường :-<
  3. khanhdu1994id

khanhdu1994id Thành viên cấp 3

Chuyện của em thế này:
    Lúc mới chân ướt chân ráo xuống SG,ngày đầu tiên không có phương tiện gì cả nên đi xe buýt, em bị cận hôm đó xui thế nào lại quên mang kính, đứng bắt xe từ xa xa đã thấy buýt đi chầm chậm xi nhan nhưng k rõ số, mãi tới khoảng 5 hay 7m gì đó em mới thấy rõ và dơ tay vẫy, ai ngờ nó tắt xi nhan phóng 1 lèo đi luôn em còn nhìn thấy thằng tài xế chửi em "đm mày tới mới vẫy", và kể từ hôm sau em mua xe đạp đi cho khỏe người, thề k đi xe buýt nữa!
    Radium thích bài viết này
  4. nhtra

nhtra Thành viên cấp 3

ủa có chuyện k chuyển số vè không lúc bơm xăng á???
    còn chuyện bán hàng, có lẽ nên "thoáng" chút. lúc ng ta chào mời thì "chạy mất dép", lúc ng ta "lơ đi" thì lại...mà nói chung mình chưa bao giờ "k đc mời"-chắc nhìn mặt thấy chữ "thiếu trầm trọng".
    và, mình mà là ng bán cũng sẽ "điên" nếu có ai vào chỉ để "xem".
    nói thế nào nhỉ???hàng bán khó khăn, bất cứ cái gì cũng sẽ gây "ngứa mắt".
    bán hàng nó cũng "căng" lắm chứ. mua hàng là mua nợ, rồi thì sắp đến hàng "Hội đòi nợ" nó đến gặp, đủ thứ. chưa kể tâm lí "ám quẻ" :D
    nhưng chắc những trg hợp trên k quá nhiều chứ?
    Radium thích bài viết này
  5. a Koi

a Koi Thành viên cấp 2

nhtra có mà bác, người ta đổ nối luôn, khỏi quay về bấm. cái này mình phải nhìn kĩ, vì ko biết khách trước đổ nhiêu. mà em cực ghét kiểu này, vì nó ko tự động ngắt khi bơm đủ, đâm ra thằng bán cứ nhấp nhấp, căn cho vừa đủ tiền. đâm ra đổ toàn không khí, chứ xăng chả đc nhiêu
  6. Vũ iSnipe

Vũ iSnipe Thành viên cấp 2

kiểu đổ xăng nối đuôi e thấy hình như ở các tỉnh toàn đổ kiểu này (e có nhà người quen ở Bình Dương và Long An, cũng thường xuyên đi đi về về mà mỗi lần đổ xăng toàn đổ kiểu nối đuôi)
  7. Kend Nguyễn

Kend Nguyễn Thành viên cấp 2

anh Dư bị mấy chuyện này chưa nhỉ :-/
  8. nhtra

nhtra Thành viên cấp 3

thật thế á???
    chỗ tớ (Hà Nội) thậm chí còn nhập số tiền rồi để luôn cái vòi xăng ở xe cơ.
    trạm xăng quân đội chỗ Nguyễn Tri Phương í:D-ờm, em có phải để "nhòe" k ạ???
    nhưng t thực sự nghĩ là cái bấm bấm cho đủ ng ta k rút đc của c là bao đâu, thật đấy.
    k phải ng ta toàn bấm thừa à???
    với cả cái lý thuyết bơm không khí ở đâu vậy?
    mẹ mình cũng cứ bảo thế. và, "mày nên mua xăng ở chỗ đấy"!:D
  9. Ný Điên

Ný Điên Thành viên cấp 1

Đọc bài này mà cứ "đm...đm...đm...!" =))
  10. Montgomery1833

Montgomery1833 Thành viên cấp 2

Đọc hết 18 câu chuyện mà mình cảm giác là tác giả cop nhặt mỗi nơi 1 ít hay sao, lúc đọc thì tưởng là còn trai, sau đó đến câu chuyện tiếp theo lại thành ra con gái...hay mình đọc chưa kỹ...:v
  11. mai van tuan

mai van tuan Thành viên cấp 2

mình thấy vụ mua hàng với vụ công an thì có lẽ chỉ trờng hợp cá biệt không phản ánh cái nhìn chung được : Mình là sinh viên ngoài bắc và sống trong SG cũng được 6 năm rồi mình thấy thế này :
    - công an rất dễ tính hơn ngoài bắc vs các tỉnh miền đông or miền tây rất nhiều . chỉ lấy bạn 50k or 100k cho 1 lỗi ( cái này là trải nghiệm rất nhiều lần và chưa lần nào bị phạt quá 100 kể cả mấy đứa bạn của mình).thậm chí những lỗi không đáng có còn đươc cho qua ^^
    - bán hàng thì luôn có dán giá và coi khách hàng là thượng đế trên mặt bằng chung ( chợ bến thành thì bán giá trên trời cho ng nước ngoài lên chẳng sinh viên nào dại mà mua ở đó , cái vd ở trên không mang tính khách quan) nếu ai là người bắc thì mới biết ngoài bắc người bán hàng khủng khiếp thế nào, không có chuyện nói sau lưng mà chửi trước mặt khách lun :| giá thì bảo 500 trả 250 bán lun :v :v
    Radium, FMP, pesockute2 người khác thích bài viết này.
  12. ngoc.lac

ngoc.lac Thành viên cấp 1

mình thấy toàn những chuyện mà ở đâu cũng có.chuyện đời thường cả.
    gặp chuyện thế này mình toàn ko chấp.bỏ qua hết.
  13. Kniss_9x

Kniss_9x Mới đăng kí

cái số 8 là sao vậy? ai biết giải thích giùm cái
  14. makazuki20008

makazuki20008 Thành viên cấp 1

hôm bữa có vào SG mấy ngày mà cũng chịu không nổi, đường thì đông mà long nhong thì toi thôi em sống ở thành phố quê em thoáng hơn xô bồ mệt lắm
  15. Radium

Radium Thành viên cấp 3

Ở SG 1 năm mới thấy Biên Hoà là thiên đường :D
  16. chuot406

chuot406 Thành viên cấp 2

Thôi thì mình tán chuyện 9 năm của mình ở Sài Gòn ra vậy, góp vui vs mấy bạn.
    Lúc còn nghèo, nghèo hơn cái chữ nghèo, đi học ở khu ĐHQG, ( bạn nào ngoài đó chắc biết đoạn ngược chiều từ Nông Lâm lên Làng ĐH),2 thằng có 1 con dream ghẻ. chuyên gia bị bắt. mà bọn công an ở đó ăn ko từ cái gì. đến nỗi có dịp 2 thằng trong túi chỉ còn chưa đủ 100k, phải mang điện thoại cầm cho bà bán nước lấy 100k đưa cho nó.
    Cũng chuyên chạy xe, lúc đang làm nhân viên giao hàng, chạy vượt đèn đỏ (xe yếu, hàng nặng, dừng lại éo được =), dừng lại là ngã hàng ) ngã 3 hoàng văn thụ vs đường gì khúc khách sạn tân sơn nhất. mấy anh thổi vào, chưa kịp phạt thì ngã mẹ nó xe. cuối cùng mấy ổng phụ mình gói hàng lại, cho đi, chốt thêm 1 câu. "m giao hàng ở đâu, xa ko. gần thì để ở đây 1 nữa, t coi cho. giao xong quay lại lấy đi giao tiếp"
    Chuyên 2 là nhà trọ. sống với bà chủ tốt bụng, từng cho 2 tháng tiền nhà vì...ko có tiền đóng. cũng là chuyện nhà trọ. nhà khác, trả nhà đúng hạn, lấy mẹ của mình mất 1 tháng tiền cọc với lí do ở lâu, hao mòn tài sản.( mịa, do mình đục 1 lỗ trên tường để bắc ống dẫn nước cho máy giặt )
    Chuyện 3: đi nhậu từ Q7 về Tân Bình lúc 12h đêm, do xỉn nên té xe ngay khúc cầu ông Lãnh. bất tỉnh(do xỉn vs mệt, té xuống nằm ngủ luôn chứ éo phải bất tỉnh cm j hết :D ), gặp 1 bàn anh chị xăm trổ đang nhậu, 2 anh chở vào bịnh viện, sáng mai tỉnh dậy quay lại xe vẫn còn.cuối cùng quen được ông anh người dưng nhưng chất .
    Chốt: Cám ơn Sài Gòn :)
    hoatongoc, Hina, Radium5 người khác thích bài viết này.
  17. ZinP

ZinP Thành viên cấp 3

kinh quá :|:|:|
  18. An Thị Gì Gì Đấy

An Thị Gì Gì Đấy Thành viên cấp 2

người tốt người xấu chỗ nào cũng có mà
    à mà trừ Đà Nẵng, mình vẫn chưa nghe phàn nàn gì hết luôn <3 <3
    Shuffle Xuân Khiêm thích bài viết này
  19. Dương Phùng

Dương Phùng Mới đăng kí

èo. nv bán hàng như thế là còn bình thường. hôm bữa vô 1 shop bán giày, mới ngó chưa kịp sờ vào đã đc phán 1 câu: không mua nổi đâu đi về đi. ngẩn tò te 2s =="
    còn 1 hôm đi chợ phạm văn hai chỗ gửi xe đông nghìn nghịt. ông giữ xe phía sau kêu đi lên đi đi lên đi. ông phía trước kêu lùi đi thì xe mới đi đc chớ. đứng tần ngần chả biết theo ông nào thì bị ăn chửi 1 trận tơi bời ==" ức k thể tả.
    cũng cái chợ đó lần sau đi ngõ khác giữ xe chỗ khác (bác này thì khá thoải mái) đi vô mua đc 3 cái áo thun thì ngó mấy cái áo khoác. ng ta thấy mình ngó thì cầm xuống, mới nói chị ơi em coi chút rồi bữa sau mua thôi, giờ lỡ mua hết tiền rồi. được phán: cửa ra hướng kia kìa em.
    @@ đây gọi là nghệ thuật đuổi khách hở chài =.=
    hôm bữa con bạn sống 18 năm ở BH lên tp chơi. đi tới nơi đc 30ph thì đi luôn giỏ xách, đã giựt rồi thằng kia còn quay lại cười tít mắt. nhỏ bạn sợ luôn sài thành
    Radium, FMPAn Thị Gì Gì Đấy thích bài viết này.
  20. RainyWarrior

RainyWarrior Thành viên Max level

mình có việc cần mua 1 cái kính bảo hộ dùng tạm thời, ghé vào shop kính ngay đường Điện Biên Phủ quận 3 hỏi thì nhân viên nói 280k, mình hỏi sao đắt vậy thì nhân viên nói là do "chất liệu tốt". "Cảm ơn, mình muốn mua dùng tạm thôi" đặt cái kính xuống và quay đi thì nghe thấy nhân viên lầm bầm gì đấy, ra ngoài mua có 20k -_-
    Radium, FMPAn Thị Gì Gì Đấy thích bài viết này.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn