Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nikon D90 chụp mẫu

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm ảnh chụp của bạn' được đăng bởi Tris Mind, 2/1/13.

Lượt xem: 31,637

1. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Thế dàn MF của Ca thì sao :3 :3
    Theo mình thì 2 hãng đều có điểm mạnh và yếu riêng, chứ nếu ko thì cả 2 hãng đã ko đc như ngày nay :3 :3
  2. pitlamgi

pitlamgi Banned

Cô pé này tối còn ngủ ở đây k tối ra bắt cóc cái :v :v
  3. hungdinh

hungdinh Mới đăng kí

Tone màu nhẹ nhàng, bạn xử lý da mẫu đẹp quá
    Thích pic #1 & 2.
    Pic # 3 & 4 bố cục nó sao sao á \:D/
    Tris Mind thích bài viết này
  4. mrlee6891

mrlee6891 Thành viên cấp 1

mình cũng thấy như bạn, nếu lông mày đậm hơn và được tỉa gon thì nhìn sẽ đẹp hơn
  5. Tris Mind

Tris Mind Thành viên cấp 2

Đúng là em dùng cái ý bác à. May là máy em dùng được, xuất file định dạng jpeg thấy khác hẳn.
  6. Tris Mind

Bác chưa biết location mà đòi bắt cóc :P
  7. Tris Mind

Em cũng nghĩ như bác. Hãng người ta tồn tại bấy lâu nay ắt hẳn phải có thực lực. Quan trọng tâm lý mình thích em nào và sử dụng nó ra sao thôi :)
  8. Võ Trần Chí

Võ Trần Chí Thành viên cấp 2

Bác cho mình hỏi, bác chụp cảnh ở đâu mà đẹp thế :)
  9. Tris Mind

Bác có phải bạn bè của bác bitlamgi hỏi địa điểm để bắt cóc mẫu của em không đó? :D
    Đùa chứ em chụp ở sân bóng đá trong khuôn viên của trường ĐH KHTN, thuộc làng ĐH Thủ Đức.
  10. pitlamgi

pitlamgi Banned

uhm nhỉ :">

Thế Ở đâu Bác nhỉ ? :D
  11. Tris Mind

Em trả lời cho bác Võ Trần Chí ở bình luận trên rồi kìa bác.
    Nhưng mẫu của em về nhà rồi ạ :D
    pitlamgi thích bài viết này
  12. pitlamgi

pitlamgi Banned

Cứ tưởng tối nay còn ở đấy ra bắt cóc ngay :>
  13. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Dàn MF của Ca để kê chân tủ chống ẩm là vô đối >:) :P
    ném đá xong em lượn O:-)
    Hoàng Long Nikon thích bài viết này
  14. Linh Dang

Linh Dang Thành viên cấp 2

Không hiểu sao em đọc bài của bác em thấy rất bức xúc và thấy hơi ức chế một chút. Suy nghĩ rất lâu và chín chắn nên em quyết định gửi lại câu trả lời này cho bác.

Thứ nhất: Bác ko thể quy chụp giữa 2 cái "chụp chơi" và "chụp tiền". Đã là một thằng/con cầm cái máy ảnh, phải cháy vì ảnh trước đã. Nếu trước khi chụp bác đã nghĩ chụp để chơi hay chụp để tiền thì bức ảnh của bác chỉ là 1 bức ảnh không có hồn. Ngày trước em cầm cái máy ảnh em đã nghĩ ngay phải kiếm tiền bằng cái máy ảnh này, và thực sự khi em nhìn lại thì những bức ảnh em chụp với cái suy nghĩ đó em đã phải tống hết vào sọt rác.

Em cũng lấy ví dụ cho bác về cái định kiến chụp chơi và chụp ăn tiền như ảnh của thằng Gia Hùng Idol với 50k/bộ ảnh. Nói thật em nhìn ảnh của nó không đáng 1 xu, bởi cái suy nghĩ của nó trước khi chụp ảnh là "cầm tiền của khách rồi muốn chụp sao chả được, có 50k thì chỉ thế thôi".

Thứ 2: Trong bài này ko hề nói ni chụp mod đẹp hơn ca. Người ta chỉ nói rằng màu của Ni nổi hơn của ca một chút, tức là màu của Ni hợp với mắt người bình thường nhưng không chắc chụp có bối cảnh cái "nổi" ấy lại có ích (đây cũng là lí do tại sao trong chụp ảnh trong studio người ta lại hay sử dụng Ni). Còn em cũng không biết bài báo này lấy cái thông tin chụp ảnh cưới nhiều bằng Ni ở đâu, chứ riêng em có một thời gian làm trong studio chụp ảnh cưới thì thấy các studio lớn ở Hà Nội đều sử dụng Ca: Mju Studio (2 thợ đều sử dụng Canon 5D mark II) Truất Studio (Hình như anh khánh cũng sử dụng Canon 5D mark II hay III) Mr.Lee (Anh này thì chơi cả 2 nhưng thợ chụp thì Ca là chủ yếu)...

Thứ 3: Nếu bác chụp file Raw thì hãng nào cũng như hãng nào hết.

Với cả câu cuối của bác nói thế là ko được. Chụp đẹp hay ko ko dựa vào máy, dựa vào khối óc của người cầm máy

Cũng có thể do em hơi nóng quá nên có lời khiếm nhã mong bác bỏ qua ạ x.x . Đây chỉ là ý kiến riêng của em thôi không hề có ý gọi là gây thù chuốc oán với ai cả mà nhất là với 1 người có ít nhiều kinh nghiệm về Ca và Ni như bác. Anh em cùng nhau góp ý tiến bộ lên thôi ạ ;)

Chúc bác 1 ngày học và làm việc thật tốt.
    Thân
    nguyen_antuTâm Hà thích bài viết này.
  15. Tris Mind

Mình thấy trên các diễn đàn cứ đụng đến vấn đề Ni và Ca là rộn ràng hẳn lên :D
  16. danghong

danghong Thành viên cấp 2

sao cái bài viết ở cafe 1 lại dám phát biểu là nhiếp ảnh cưới đa phần dùng Nikon:|... ko biết ở miến Nam thế nào chứ mình thấy ngoài Bắc hầu hết các studio đều dùng Canon hết và chủ yếu là 5D MII.... cực ít studio dùng nikon... các phóng viên thể thao ở VN cũng hầu hết dùng Canon chủ yếu vì dòng lens fix L khủng khiếp của hãng này . Nikon thì ở Châu Âu được ưa chuộng hơn... còn so sánh hãng nào chụp đẹp thì thôi, 1 câu hỏi mà chỉ có newbie mới hỏi thôi :))))........ ý kiến cá nhân của mình :)
  17. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

lại sa lầy vào cuộc chiến Ca-Ni
    Cuộc chiến ko hồi kết và cả 2 hãng đều muốn =))
    Thánh nào cũng chỉ ngồi xem và phán =))
    Lạy các thánh, các thánh chụp ảnh cho chúng con nhờ. Xài j kệ các thím. Các thím ko biết chụp thì có Hassemblad + CZ thì cũng chỉ để chống táo bón kinh niên thôi ^:)^
    nguyen_antudanghong thích bài viết này.
  18. Trần Lê Huy

Trần Lê Huy Thành viên cấp 2

ở Miền Nam em thấy đa số cũng sài Canon bác à! Nhưng em thấy nếu biết điều chỉnh các thông số thì sự khác biệt giữa canon và nikon chả đáng là bao
    Hoàng Long NikonLinh Dang thích bài viết này.
  19. love_hatred

love_hatred Thành viên cấp 2

Ảnh mà pts thì chụp máy cũng rứa thôi bác ơi
  20. travasa_1991

travasa_1991 Thành viên cấp 1

canon hay nikon đều đẹp cả
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn