Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Nỗi lòng cho người test thử việc

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi huankent, 25/12/14.

Lượt xem: 8,580

1. huankent Mới đăng kí

Chào mọi người, trước giờ có đọc tin anh em bị dính việc cty cho test bài thử việc khó khăn. Nhưng không ngờ hom nay mình lại dính.

chuyện là hnay có 1 bà chị gọi điện rồi email trao đổi công việc. Thế là ngay lập tức mình nhận được bài test chỉ sao 30s cúp máy

Yêu cầu thiết kế:
    1. 1.Logo
    Yêu cầu: thiết kế chữ TTT kết hợp biểu tượng chai rượu
    Mẫu 1: thiết kế trên phần mềm photoshop (illustrator, corel hoặc phần mềm tương tự)
    Mẫu 2: thiết kế ảnh động trên flash adobe

1. 2.Banner
    Mẫu 1: thiết kế trên phần mềm photoshop (thiết kế 4 banner thể hiện 4 nhãn rượu khác nhau, có thể thêm thông tin shop rượu lên banner cho sinh động)
    Mẫu 2: thiết kế trên phần mềm adobe flash (chạy các nhãn rượu của khách), yêu cầu hình ảnh rõ đẹp, nhìn bắt mắt.
    Lưu ý:
    -Kích thước: logo: 500px x 250px banner: 1349px 500 px
    -Yêu cầu thiết kế rõ đẹp.
    -Thời gian hoàn thành: 17h chiều ngày 26/12/2014
    -Gửi file test: gửi file xuất (png hoặc jpg) , gửi cả file gốc (psd, flash)
    Công ty sẽ liên lạc lại với bạn trong thời gian sớm nhất khi nhận kết quả bài test từ bạn.

Không biết các bạn thế nào, chứ mình dị ứng với mấy thể loại test kỹ năng mà áp cho 1 đống việc và chỉ cho khoang 25 tiếng đồng hồ (tính từ lúc mình nhận mail) cho 1 list danh sách với tổng cộng 4 file thiết kế

Đã vậy còn gửi luôn cả file thiết kế nữa chứ (mình cực kỳ dị ứng với việc này). Vì thế nên mình viết mail trả lời khéo thế này:

Em chào chị!
    Em đã nhận được mail chị gửi
    Nhưng xem xin lỗi là em không muốn thực hiện bài test này.
    Thứ 1: yêu cầu bài test quá nhiều (tổng cộng là 4 mẫu)
    Thứ 2: thời gian hoàn thành quá ngắn (tính từ lúc em nhận mail là 25 tiếng)
    Thứ 3: (cá nhân 1 chút) em không nhận design cho Rượu và thuốc lá
    Bỏ qua cái lý do thứ 3, với 2 lý do đầu tiên em cũng xin từ chối
    Có lẽ em không hợp với vị trí bên cty chị đang cần tuyển. Vậy chị thông cảm giúp em
    Chúc chị tìm được người phù hợp

Nhưng có vẻ bên đó cần người gấp quá, lại email tiếp tục gửi cho mình 1 đề bài khác

Bên chị có bài test thứ 2 dành cho em nếu em không làm được bài test số 1.

Thông tin khách hàng
    · Họ và tên : Nguyễn Quang Ninh
    · CMND : -------
    · Số điện thoại : ------------
    · Địa chỉ : --------
    · Webbnc: ---------
    · Email : -----------
    · Khách hàng kí hợp đồng 2năm tặng 2 năm ( có sử dụng auto like )

-Logo : thiết kế chữ akuba 1979 cho khách (THIẾT KỂ TRÊN FLASH VÀ PHOTOSHOP)
    -Banner :

1. 1.Photoshop: 4 banner về các mặt hàng: thời trang jean nam, áo thun nam, áo sơ mi nam, phụ kiện nam)
    2. 2.Flash: nội dung về thời trang jean nam, áo thun nam, áo sơ mi nam, phụ kiện nam.
    *LƯU Ý:
    - Kích thước: logo: 500px x 250px banner: 1349px 500 px
    - Yêu cầu thiết kế rõ đẹp.
    - Thời gian hoàn thành: 1 ngày kể từ ngày nhận được mail test.
    - Gửi file test: gửi file xuất (swf, png hoặc jpg) , gửi cả file gốc (psd, flash)
    - Thiết kế trên cả 2 phần mềm (flash và photoshop luôn nhé)
    Thời gian hoàn thành: 12h ngày 27/12/2014
    Công ty sẽ liên lạc lại với bạn trong thời gian sớm nhất khi nhận kết quả bài test từ bạn.

Vậy là điều mà họ thay đổi sau email đầu tiên của mình là đổi nội dung bài test và tăng thêm 12h. Và cũng nhờ vậy mà linh tính lúc đầu mình cho là đúng. Những yêu cầu được đưa ra có vấn đề. Cứ như là chính mình đang làm 1 phần công việc phục vụ cho khách hàng của cty họ. Trong khi mình chỉ mới là tester chứ chưa phải là cty chính thức. Và lần cuối cùng mình mới email thế này

Chào chị!
    Để tránh mất thời gian của nhau, thì em cũng đề cập thẳng vấn đề
    Em đoán những bài test chị đưa ra là những yêu cầu của khách hàng bên chị, vậy nếu em làm được rồi gửi cho chị
    Nhưng chị không đồng ý nhận em vì cho rằng em ko phù hợp. Nhưng lại sử dụng file em design để đưa cho khách hàng đó thì sao?
    Bởi trên phương diện là 1 người thiết kế như em. sẽ không gửi file thiết kế cho khách hàng
    Nên em có j chứng minh rằng sp đó là em làm? trong khi nếu làm freelance, thì đáng ra giá trị em nhận được ít nhất cũng trên 5 triệu (phí thấp nhất)
    Còn nói về chuyên môn, chỉ riêng logo ko đơn giản là em ngồi 1, 2 tiếng là nó ra. Phải khảo sát khách hàng, biết về màu sắc, xu hướng, sở thích của khách hàng
    rồi phải phác thảo sketch ra, rồi design trên máy rồi lên màu (đó là chưa nói áp dụng tỷ lệ vàng) ... v...v
    Có vẻ bên chị xem việc design như vậy đơn giản quá
    P/s: nếu em ko nhầm là trước đây bên cty chị có gửi email mời em apply vào cty 1 lần rồi. Nhưng vì không có điều kiện tốt nên em ko apply CV
    Nên em hy vọng chị tìm được người phù hợp
    Và em gửi chị xem những file thiết kế mà em từng làm cho cty và khách hàng
    Để chị có cái nhìn khách quan hơn về em và những điều em nói
    Giúp chị có sự thay đổi về bài test đối với những bạn thiết kế sau
    Cảm ơn chị và chào chị

Đây là chuyện mình vừa trải qua
    chuyện hơi dài, nhưng hy vọng mọi người có cái nhìn sâu sắc hơn về người thiết kế
    Nhất là những anh em vừa ra trường và cần có 1 công việc phù hợp. Đừng vội lao thân và 1 điều j đó mơ hồ và không chắc chắn.
    Mong mọi người cùng chia sẻ và góp ý quan điểm của mình

...
    Katterine, Duyhunghp, Gà Ác24 người khác thích bài viết này.
  2. Kỳ Kỳ

Kỳ Kỳ Thành viên cấp 1

chúa ghét kiểu này. :3 vài đứa bạn mình cũng gặp phải, cơ mà được truyền bá từ trước nên :D chả ai dại mà đâm đầu vào. :D
    SilverLance, trường miếttmtReferendum thích bài viết này.
  3. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

ôi giời, đời nào có chuyện đưa file thiết kế...tớ cũng gặp, nói chuyện trực tiếp luôn, cũng huyên thuyên đủ điều, rồi giả vờ đưa bài test nhưng thật ra là làm cho dự án riêng, thậm chí ko dùng của mình mà chỉ là chôm ý tưởng thôi, mà làm chừng vài chục đứa như vậy...kiếm đứa giỏi nhất với lương trả bèo nhất, còn ko có thì cứ từ chối hết rồi gom 1 đống tư liệu ý tưởng :))
    thesonofdeath, H_TtmtReferendum thích bài viết này.
  4. nteo93

nteo93 Mới đăng kí

Mình cũng đã từng bị. Lúc trước rãnh rỗi cũng xin làm CTV viết bài cho một Cty.
    Lúc thử việc kêu mình viết 5 bài quảng cáo sản phẩm cho Cty trong vòng 1 tiếng. Thế là mình hì hục viết.
    Sau đó Cty đó thông báo mình bị loại nhưng sau này một lần tình cờ mình thấy 3 trong 5 bài viết của mình được Cty đó đăng trên website Cty họ để quảng cáo cho sản phẩm của họ.
    Mình rất tức giận nhưng không làm gì được.
    Đó cũng là bài học sau này mà gặp mấy bài test kiểu này là MIỄN
    huankent, H_TtmtReferendum thích bài viết này.
  5. thanhloan609466

thanhloan609466 Thành viên cấp 1

lừa đảo.test cái gì ăn của mình k đó..mình ghét kiur này lắm..bị rùi
  6. beastar

beastar Banned

Hè này mình cũng cbi đc ra đảo r, đọc lấy kinh nghiệm trc :(
  7. newsun1235

newsun1235 Thành viên cấp 2

Vậy là k bao h dc giao file thiết kế cho khách, đúng không ?
    Xin lỗi :D em mới sv năm I :D
  8. kienvang0302

kienvang0302 Thành viên cấp 2

Rút kinh nghiệm "xâu xắc" :-q bây giờ nhìu cách để lừa lọc nhau quá nhỉ :(
  9. Nguyễn Vĩnh Hưng

Nguyễn Vĩnh Hưng Mới đăng kí

Đợt trước rảnh nên cũng thử apply vào mấy chỗ. Có một chỗ là Aroma (Trung tâm tiếng Anh, mình xin nói thẳng luôn tên cty, nếu Mod cảm thấy ko phù hợp thì có thể xóa). Cũng được gửi làm một brochure cho công ty đó, yêu cầu bàn giao vào ngày hôm sau. Ngồi cả chiều tới đêm làm sau đó gửi file thiết kế, ko quênkèm theo cái watermark :D. Sau lần đó không thấy í ới gì nữa nên mình cũng biết tỏng rồi. Anh em có gặp phải cty này thì nên tránh nhé! Làm gì thì làm chứ 3 cái thứ brochure, leaflet hay mấy sản phẩm marketing thì nhìn portfolio là biết. Test tủng chỉ là trò mèo của các công ty bẩn thôi :)

Các bạn hiện tại đang học cũng nên xem xét về vấn đề làm Intern, vì một số công ty muốn giảm chi phí nên tuyển intern rất nhiều, trước đi làm mình gặp rồi, có khi số lượng intern còn nhiều hơn nhân viên chính thức :v Nếu có thực tập hay làm cộng tác viên thì nên tìm các công ty chuyên về thiết kế.

Đôi lời chia sẻ xin đừng gạch! :like:
    DungTV, huankent, ShinNP1 người khác thích bài viết này.
  10. hoalizzi

hoalizzi Thành viên cấp 1

Phi vụ ntn đúng là gét thật. T cũng dính 1 phốt gần giống kiểu bạn bực mình thật
  11. Su Thang

Su Thang Thành viên cấp 1

Đợt trước mình cũng có một công ty gọi điện test, gửi mẫu 1 đến hạn mình gửi email không làm vì không có kịp thời gian, họ gửi bài test 2 gọi là tạo cơ hội cho ứng viên, cũng là một mẫu nên mình làm, gửi xong 2 ngày sau bảo kết quả chưa phù hợp.... mấy tuần sau ra đường thấy mẫu thiết kế của mình nó in nó căng ở mấy trạm xe bút :). vl
    H_T thích bài viết này
  12. Simsky

Simsky Thành viên cấp 2

Hic lộ liểu quá, kiểu lợi dụng chất xám Designer,
  13. stranger

stranger Thành viên cấp 2

mình bị một công ty truyền thông lừa viết bài , sau đó nó im luôn... chưa kể còn phi vụ làm giả cuộc thi lừa số luọng lớn rồi chuồn êm
  14. taynguyen

taynguyen Mới đăng kí

Nếu bạn rảnh thì bạn cứ làm bạn chẳng mất gì cả. Giống như thầy cô giao cho bạn 1 bài tập thôi bù lại bạn lai có thêm kinh nghiệm về lĩnh vực đó và một chút vốn để lại đi xin việc. Còn nếu gặp công ty đàng hoàng thật thì bạn lại co việc :)
  15. ThanChi

ThanChi Thành viên cấp 1

taynguyen : 4 mẫu / 25 tiếng thì không thể rảnh mà làm được đâu :)). Kiểu test này là lừa chắc rồi.
    ChiPFirE thích bài viết này
  16. ShinNP

ShinNP Mới đăng kí

Em cũng có này :v
    Thế mà hqua giờ cứ hì hục làm, tình cờ đọc được bài của bác, người nông rân như em phải nàm thao :3
    Giờ mới nhớ ra cái câu lúc người ta gọi điện, chị ý bảo "nếu như bài test của em không đạt yêu cầu thì bên chị sẽ không thông báo cho em"
    Muốn chửi thề quá...
    thanhloan609466huankent thích bài viết này.
  17. andyhuynh

andyhuynh Banned

Đọc bài viết của bạn thấy cũng hay hay.. nhưng đời mà.. CV thì cũng không phải dễ dàng gì.. đâu cũng vậy. nhưng mình thích cách bạn repply.
    huankent thích bài viết này
  18. vmaxer

vmaxer Mới đăng kí

lừa mồ hôi công súc nguwoif ta kiểu này thật sự là quá đáng.
    Sau này đẻ con sẽ không có lỗ ..... :)))
  19. huankent

huankent Mới đăng kí

ThanChi: "4 mẫu / 25 tiếng thì không thể rảnh mà làm được đâu :)). Kiểu test này là lừa chắc rồi."

Nếu bạn đọc kỹ yêu câu, thì chính xác là 10 file
    logo (photoshop và flash) là 2
    4 cái Banner (lại cả pts và flah nữa) là 8
    Tổng cộng là 10 file cho hơn 1 ngày =.=
    andyhuynh thích bài viết này
  20. andyhuynh

andyhuynh Banned

Chắc là muốn lợi dụng hơn tuyển dụng ấy

Ủng hộ diễn đàn