Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tại sao mã nguồn diễn đàn Xenforo đang dần thay thế vBulletin?

Chủ đề thuộc danh mục 'Xenforo' được đăng bởi Người Chia Sẻ, 17/9/14.

Lượt xem: 18,197

1. Người Chia Sẻ Share to be shared!

Vbb đã từng 1 thời thống trị các diễn đàn ở Việt Nam vì là mã nguồn phổ biến nhất được các admin chọn. Tuy nhiên mấy năm gần đây xuất hiện 1 mã nguồn diễn đàn mới đó là Xenforo, và kết quả là có rất nhiều diễn đàn lớn đã chuyển đổi từ vbb sang Xenforo, trong đó có forum Việt Designer của chúng ta đang dùng Xenforo từ ngày mới thành lập đến nay.

Hôm mình xin trích mượn 1 bài viết phân tích vì những lý do nhưng chuyển từ vbb sang Xenforo của alucar - admin của diễn đàn vxf.

Việc lựa chọn sử dụng mã nguồn nào để phát triển diễn đàn quả thực là một việc không hề dễ dàng, nhưng việc lựa chọn chuyển đổi từ mã nguồn này sang mã nguồn khác lại càng khó hơn. Để thực hiện việc chuyển đổi đó bạn phải đắn đo suy nghĩ, so sánh các tính năng của mã nguồn có phù hợp với yêu cầu phát triển diễn đàn của bạn hay không. Ngoài ra mã nguồn đó phải mất phí (mua license) hay miễn phí cũng là một điều chúng ta quan tâm.

Khi nói về mã nguồn làm diễn đàn, chắc chắn chúng ta sẽ nghĩ ngay đến vBulletin (trả phí) hay phpBB (miễn phí). Còn nhớ cách đây khoảng 7 - 8 năm khi mới bắt đầu tập tọe làm web, forum rồi biết đến phpBB và vBB, cảm giác lúc đó sao thấy mình siêu thế làm forum với đủ các chức năng này nọ. Hồi đó mình cũng làm được mấy cài forum cũng kha khá (bạn nào quen mình chắc cũng biết). Được 1 - 2 năm thì phong trào làm diễn đàn của các bạn lên cao, nhà nhà làm forum, người người làm forum mà chẳng biết mục đích là gì. Các diễn đàn hoạt động không có mục đích sau đó cũng dần dần chết đi. Cho đến nay diễn đàn nào còn duy trì thì nó là một kho dữ liệu khổng lồ với số lượng bài viết, thành viên cực lớn. Ví dụ như tinhte.vn, gsm.vn, 360kpop.vn, muare.vn .... (hồi đó họ đều sử dụng vBulletin cho diễn đàn của họ). Nhưng tại sao gần đây họ lại chuyển sang sử dụng Xenforo, một mã nguồn còn rất mới mẻ. Thậm chí một diễn đàn SEO lớn nhất thế giới là Digital Point cũng chuyển sang Xenforo. Mà việc chuyển đổi 1 lượng dữ liệu lớn như vậy không hề dễ dàng. Qua đó chúng ta có thể thấy sức hút vô cùng lớn của Xenforo với các webmaster, Xenforo đã để lại một ấn tượng khá tốt trong tâm trí các webmaster. Vậy tại sao Xenforo lại thu hút chúng ta như vậy, tại sao tôi/ bạn lại chọn Xenforo làm mã nguồn cho diễn đàn của mình, sau đây là các lý do mà mình nhận thấy sau quá trình sử dụng Xenforo:
    • Thân thiện với bộ máy tìm kiếm (SEO Friendly).
    • Dễ dàng cài đặt addons/styles.
    • Cộng nghệ hiện đại và mang một phong cách rất chuyên nghiệp.
    • Nhanh, Nhẹ và tương tác với người dùng (cả end-user và người quản lý) rất tốt, rất thân thiện.
    • Tích hợp sẵn mạng xã hội (Facebook, Twitter, Google +).
    • Dễ dàng chỉnh sửa styles.
    • Có kho tài nguyên (resources) khá phong phú và được phân loại rõ ràng.
    • Có hệ thống thông báo (alert) giống Facebook.
    • Khả năng bảo mật cao (không thể upload shell qua admin).
    • Giá bản quyền phần mềm khá rẻ (gần bằng 1/2 so với vBulletin).
    • Tích hợp sẵn tính tăng nâng cấp thành viên (subcription / user upgrades).
    Trên đây là danh sách các lý do mình chọn Xenforo mà không chọn vBulletin hay các mã nguồn làm forum khác.

Đặc biệt về khả năng SEO xuất sắc của Xenforo, theo mình nó là phần mềm diễn đàn thân thiện với bộ máy tìm kiếm nhất trong các mã nguồn mà mình đã sử dụng.

Bên cạnh khả năng SEO, Xenforo còn mang lại khả năng tùy biến rất cao cho người quản trị. Quản trị viên có thể thêm và chỉnh sửa style của diễn đàn (css/html/js) ở ngay panel quản lý (AdminCP). Xenforo còn cung cấp cho quản trị viên 1 hệ thống helper để nâng cao tính tùy biến trong giao diện diễn đàn đồng thời tăng tính bảo mật cho hệ thống (không cho phép sử dụng code PHP trong style như vBulletin).

Ngoài ra, Xenforo còn xây dựng một kho tài nguyên (có thể gọi nó là 1 App Store) do người dùng đăng tải và chia sẻ / bán. Nó có gần như mọi thứ mà bạn cần cho diễn đàn của mình từ styles, addons, tools, template modifications ....

Một tính năng khá hay khác mà mình thấy ở Xenforo đó là tính năng nâng cấp thành viên (user upgrades). Điều này có thể được hiểu là thành viên thường có thể trả phí để được nâng cấp lên thành viên VIP để có 1 số quyền đặc biệt. Qua đó webmaster có thể kiếm thêm thu nhập từ việc bán subcription để xem bài viết, tải tài nguyên ...

Đó là toàn bộ những điểm mà mình đánh giá cao Xenforo so với các mã nguồn khác, những điểm đáng để chuyển đổi diễn đàn từ mã nguồn khác sang Xenforo. Còn bạn thì sao? hãy chia sẻ ý kiến của bạn bằng cách trả lời bài viết nhé.

Author: Alucar.

...
    trantuananh.info thích bài viết này
  2. blackcatcn

blackcatcn Mới đăng kí

Mình cũng định dùng xenforo để làm diễn đàn vì nghe nói nó dể quản lý hơn vbb, tuy nhiên nó vẫn có phí phải ko chủ thớt.
    Chủ thớt có chổ nào down bản null mà uy tín không mình thấy có vài chổ down về bị chèn link đủ kiểu có khi bị cài cả mã độc mà mình gà mờ cũng chả biết gỡ :v. thanks chủ thớt
  3. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

4. trantuananh.info

trantuananh.info Thành viên cấp 2

Trước có dùng vbb4, tính chuyển sang xen nhưng thấy hệ thống cũng nhiều thứ cồng kềnh không cần thiết quá, tận dụng bộ database của vbb, tự build luôn cái forum cho nó phê ^_^ www.mohinhtinh.com
  5. zziczicz

zziczicz Mới đăng kí

Mình có một thắc mắc là không biết chi phí mình phải trả là bao nhiêu khi tạo 1 diễn đàn bằng xenforo.
  6. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

zziczicz chẳng bao nhiêu nếu bạn chịu mày mò tự làm lấy nó thay vì đi thuê :)
  7. langtuhl

langtuhl Thành viên cấp 1

mình cũng bỏ Vbuletin để chơi với Xenforo vì giao diện đẹp, tối ưu hơn nhiều thứ :D
  8. blackcatcn

blackcatcn Mới đăng kí

Không biết dùng đồ lậu khi đặt ads lên có bị blog không nhỉ :v
    crawfish thích bài viết này
  9. crawfish

crawfish Thành viên cấp 1

ko có trích dẫn bài nhỉ? :D
    blackcatcn ko sợ đâu bạn, đa số toàn dùng đồ lậu chứ tiền đâu mà mua :D

Ủng hộ diễn đàn