Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Tâm sự và hỏi ngu về khác nhau giữa LR và PS!

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Lightroom' được đăng bởi Mrhoangpro, 28/8/13.

Lượt xem: 2,744

1. Mrhoangpro Thành viên cấp 2

Tình hình là em biết PS và LR từ lâu rồi, nhưng chỉ dùng PS thôi mà không bao giờ dùng LR cả. Từ khi vào VDS nhiều nên thấy các bạn suốt ngày Present và LR nên e cũng tò mò , down sách của bạn Amigen về đọc. Tuy nhiên, do nhận thức dốt nát mà đọc mấy ngày e cũng cứ thấy buồn buồn.......
    Theo như em biết, LR mạnh về quản lý ảnh, đặt tag này nọ như Brigde.. và blend màu rất kinh, cũng như xử lý nhiều ảnh. PS thì xử lý details hay bức ảnh nào ưng ý lắm thì sửa kĩ.
    Tuy nhiên, khi sử dụng em thấy LR chỉ blend tổng quát và nhanh vì tools nó đặt ngay bên ngoài, rất khó dùng mask và k có layer khác nhau để blend ảnh. Brush LR cũng có vẻ như k nhiều tác dụng như PS. Còn cách xử lý nhiều ảnh thì em chưa biết dùng như lào, có phải dùng present để chạy không, mọi người bảo chạy present nhanh hơn action nhưng em thấy chả khác gì. trong khi đó chạy action em còn sửa chữa được detail của các bức khác nhau vì có layer..:((
    Các bác khai phá cho em, e còn dốt!

...
  2. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

PS có thể làm manip được , LR thì không !
    Mrhoangpro thích bài viết này
  3. Mrhoangpro

Mrhoangpro Thành viên cấp 2

dạ, e cám ơn anh Mã. Em đoán cái đấy là 1 thằng có layer, thằng thì không!
    Thể vụ xử lý hàng loạt anh trả lời nhanh cho em, dùng present đúng k ạ? có khác gì actions k?
  4. blackcode

blackcode Banned

Xem phần giới thiệu thì thấy nói LR là một công cụ giản lược và phổ quát với những tính năng chỉnh sửa ảnh thông dụng ở mức cơ bản hơn là PS - mạnh mẽ đầy uy lực nhưng lại đòi hỏi sự am hiểu và đầu tư kỹ lưỡng về mọi mặt.
  5. vậy thì chọn pts thôi
  6. binbui

binbui Mới đăng kí

vậy photoshop vẫn mạnh hơn hả ? anh em nào rành cho mình xin thêm ý kiến
  7. Justin Nguyễn

Justin Nguyễn Thành viên cấp 2

Light Room là phòng ánh sáng, còn photoshop là cửa hàng ảnh (Nguồn Trần Lết)

Ủng hộ diễn đàn