Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tutorial] Chia Sẻ Blend Màu - Theo Kỹ Thuật Đổi Màu Của Michael Woloszynowicz

Chủ đề thuộc danh mục 'Blend màu' được đăng bởi Hien.Nguyen.PhLr, 21/4/14.

Lượt xem: 16,100

1. Hien.Nguyen.PhLr Mới đăng kí

[CẬP NHẬP BÀI VIẾT VỚI LINK MEDIAFIRE VÀ BƯỚC BỔ SUNG (24/4)]
    [ TUTORIAL] Chia Sẻ Blend Màu - Theo Kỹ Thuật Đổi Màu Của Michael Woloszynowicz
    Chào đại gia đình Vietdesigner,
    Hôm nay mình xin chia sẻ với các bạn một cách Blend Màu dựa trên kỹ thuật Đổi Màu của Michael Woloszynowicz. Ý nghĩa của kỹ thuật này là biến màu A -> B (~95%) theo như mình đã thử nghiệm.

Mức Độ: Photoshop Cơ Bản
    Kiến thức: Brush, Curves, Selective Color, Levels.
    Thời Gian: 5- 10p
    Stock: Ngáo Ngơ (Đã Xin Phép)
    Resources: Các bạn chịu khó Download Action và Stock trước khi thực hiện Tutorial này nhé

[LOCK]Action: www.mediafire.com/download/3jfspub3rjsf0zk/Vibrant+Shot+-+Tonal+Matching+(SACA).atn
    Stock: www.mediafire.com/download/fkcmyla6nipy2un/Stock_by_ngáo.rar

[/LOCK]

Đôi dòng về bản thân: Mình là Hiền (Tờ Rai), đam mê về nhiếp ảnh và Photoshop. Trình độ Amateur nhưng có máu học hỏi, chia sẻ gì mình biết và mong được anh em trong diễn đàn chia sẻ để hoàn thiện kĩ năng hơn.

Sản Phẩm Ngày Hôm Nay:

Bước 1: Các bạn mở Stock ra và chúng ta sẽ bắt đầu bước lên ý tưởng nhé. Mình rất khuyến khích mọi người nên lên ý tưởng cho mỗi bức hình vì mình tin điều này rất quan trọng trong suốt quá trình hậu kì (Bạn biết bạn đang làm gì. Và bạn biết bạn sẽ làm gì.)

Như hình dưới, mình xác định sơ bộ nguồn sáng cũng như mình xác định màu sắc bức hình mình muốn thay đổi. Cụ thể hơn là màu xanh của lá -> màu vàng của thu ;)

Bước 2 (QUAN TRỌNG): Chúng ta sẽ lấy mẫu 2 màu sắc: một là màu bạn muốn nó thay đổi (Xanh của lá) và màu bạn muốn có (Vàng của thu). May mắn là trong bức hình này chúng ta gần như có cả hai, nên chỉ cần dùng Sample của Brush để lấy màu ("B" để kích hoạt Brush, Opt + Click (Mac) lên phần màu bạn muốn lấy mẫu)
    **Mình xin bỏ qua các bước Retouch da mẫu vì đây không phải là trọng tâm bài tutorial.

**Sau đó, chúng ta phải đổi Foreground/Background theo công thức như sau trước khi dùng Action (Trong link Dropbox phía trên) Foreground/Background = (Màu được thay đổi)/(Màu muốn đổi). Cụ thể hơn là (Xanh Lá)/(Vàng) = Xanh Lá -> Vàng. :-B :-B (Để đổi giữa Foreground vs Background, các bạn có thể dùng phím tắt "X")

Bước 3 (QUAN TRỌNG): Cực kì dễ nhưng cực kì quan trọng, CHẠY ACTION!!!!
    **Ý nghĩa của Action (Cho các bạn tò mò): Action này sẽ tính toán màu sắc trung gian giữa 2 màu Foreground/Background + Chế độ Blend Mode là Color Dodge để chúng ta có thể đổi màu A -> B. Nôm na là A + C (trung gian) -> B.

Bước 4 (QUAN TRỌNG): Chúng ta dùng Brush, để chế độ Default Foreground/Background (Ấn "D") và để màu trắng ở trên nhé. Chọn Layer Mask của Group vừa tạo, chúng ta Brush lên vùng ảnh mà chúng ta muồn đổ màu vàng thu.
    **Những gì mình làm là: Màu Tóc, Cây + Lá

CHÚC MỪNG CÁC BẠN!!!! Nếu đã đến bước này thì các bạn có thể tự hào là mình đã hoàn thành 90% bài Tutorial này. (Không đùa đâu, thật đấy ;;) ;;))

*BỔ SUNG (Cập nhập ngày 24/4) (ÁP DỤNG bước sau khi các bạn gặp khó khăn ở BƯỚC 4)
    Ở Bước 4, nếu các bạn không ra được màu mà mình đã làm. Các bạn có thể dùng một "trick" nhỏ như hình dưới (Áp dụng với tất cả màu xanh lá -> màu vàng thu). Đổ màu solid color (thông số như hình) vào layer mình đã chọn. Sau đó dùng Brush (Foreground = trắng) tô lên hình như mình đã hướng dẫn ở trên. (Mong lần này các bạn làm thành công).

Bước 5: Chúng ta sẽ làm màu vàng mượt hơn bằng Selective Color, tăng sáng cho ảnh bằng Curves, tăng contrast bằng Levels và kết thúc bằng tăng Saturation nhé.

Selective Color (Thông số tuỳ chọn)

Curves (Thông số tuỳ chọn)

Levels (Thông số tuỳ chọn)

Hue/Saturation (Kênh RGB) (Thông số tuỳ chọn)

ĐẾN ĐÂY mọi thứ đã rất ỔN rồi. Nhưng mình muốn nó hoàn hảo hơn nữa bằng cách tăng sáng cho da mặt mẫu cũng như tăng độ nét của mắt, tóc, vv... Mình xin lướt qua phần này vì không phải trọng tâm của bài viết

KẾT QUẢ:

ÁP DỤNG:

Cám ơn các bạn đã theo dõi bài viết! Mong là nó có ích cho mọi người! Và một lần nữa mình xin lỗi vì bài post trước bị lỗi do sự bất cẩn của cá nhân :-s

Vì đây là bài tutorial thứ hai, không khỏi những thiếu sót, mong mọi người cùng nhau góp ý. Em ko dám nhận gạch đá, nhưng nhận chia sẻ và ý kiến ạ. :x:x

Ảnh die hết rồi, các bạn chịu khó download stock và action để tự thực hành nhé!

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 24/4/14
    thao_tk, nhanck12, TeG17 người khác thích bài viết này.
  2. Khoi Le

Khoi Le Phụ trách nhiếp ảnh

giữa tut lại còn cả action =.=
    nhatkakaHien.Nguyen.PhLr thích bài viết này.
  3. Hien.Nguyen.PhLr

Hien.Nguyen.PhLr Mới đăng kí

Haha!!Vì là cơ bản nên dùng action cho việc này sẽ tiện hơn bạn à. Tut có action cũng như tut có các plugin thông thường mà.
    nhatkaka thích bài viết này
  4. Khoi Le

Khoi Le Phụ trách nhiếp ảnh

khác hoàn toàn :) plugin máy nào cũng có, còn action thì =))
  5. nhoxzunchy

nhoxzunchy Thành viên cấp 2

cái action sao không giống trên thế bác.
  6. nhoxzunchy

không làm theo kiểu bác được nên em làm mò thế này luôn.
    nguyenthai1990, nhatkakaHien.Nguyen.PhLr thích bài viết này.
  7. Hien.Nguyen.PhLr

Đẹp lắm bác!! Vì là dùng Brush nên ko thể giống hoàn toàn được, mình chỉ chia sẻ kĩ thuật làm là chính ;)
    nhatkakanhoxzunchy thích bài viết này.
  8. nhoxzunchy

hèn gì... mà mẫu đẹp ghê, làm thế nào cũng đẹp like công bác đào mỏ ra :))
  9. maxxis

maxxis Mới đăng kí

Hi. Các bạn ơi cho mình hỏi. Mình xài máy Canon 6D khi chụp thì thấy hình trên máy rất đẹp mà sao khi mình import vô máy tính thì màu bị chênh lệch nhiều quá.(Mình xài man hình Mac ). Cám ơn các ban.
  10. Hien.Nguyen.PhLr

nhoxzunchy: Do bạn Ngáo Ngơ chụp đẹp quá bác à, ảnh dễ blend. Bác thử mấy tấm khác xem, ok lắm ;)
    nhatkakanhoxzunchy thích bài viết này.
  11. Hien.Nguyen.PhLr

maxxis: hi bạn, vấn đề này mình ko rõ do chưa thấy tận mắt sử dụng máy Canon như thế nào. Bên Nikon mình thì khá ổn. Nhưng có thể đó là do Color Profiles của trình duyệt Photoshop của bạn :)

Bạn search: Cài Đặt Color Profiles trong Photoshop để rõ hơn nhé.
    nhatkaka, maxxisnhoxzunchy thích bài viết này.
  12. nhoxzunchy

có flick không bác cho m cái link với ^^ m nghĩ chắc bạn trên không lưu thành file raw nên có hiện tượng đó... đó là m nghĩ vậy thôi
  13. G Dinny

G Dinny Thành viên cấp 3

Thanks pác đã share stock....cái này là e làm bằng Lr :)

nhanck12, nhatkakaHien.Nguyen.PhLr thích bài viết này.
  14. langman

langman Thành viên cấp 1

tại sao có action trong, thật sự mình không thích action lắm. Khi đã học hỏi thì phải làm bằng tay hết. Nhưng dù sao cũng đẹp lắm.
    Blend ảnh thì có rất nhiều cách , quan trọng là cuối cùng nó đẹp là được
  15. nhoxzunchy

bác ấy chỉ up theo cách bác ấy cho mọi người xem nếu thích thì học hỏi thôi mà... blend thì có vô vàn kiểu, bạn có thể tự tìm ra cho m 1 hướng không nhất thiết phải theo ai cả...
    Hien.Nguyen.PhLr thích bài viết này
  16. Hien.Nguyen.PhLr

langman bạn có thể pm Facebook mình để biết chi tiết hơn cách làm tay mà ko qua action nhé :)
    facebook.com/henry.nguyen.nt
    Vì mình post bài với mục đích là Photoshop cơ bản, nên mới dùng tới action của một Photographer ng` US cho đơn giản.
  17. Hien.Nguyen.PhLr

nhoxzunchy hiện tại thì portfolio của mình chưa đủ để tạo riêng Flickr bạn à, stock này cũng là đi mượn từ một bạn khác. Hehe!! Bác có Flickr ko? Mình theo dõi phát ;)
    nhoxzunchy thích bài viết này
  18. langman

langman Thành viên cấp 1

Hien.Nguyen.PhLr mình làm gì có đủ trình độ để chỉ bạn;)). mình hay học blend trên youtube thấy người ta làm từng bước một mà không có action nào, nên mình nói thế thôi:">
  19. nhoxzunchy

tớ cũng không có, với lại tớ không chuyên bên pts nên cũng chẳng muốn lập lắm, tớ làm bên cầu đường bác ạ :v bác làm bên gì thế :D
  20. o0tentou0o

o0tentou0o Thành viên cấp 2

Chơi action thì nói làm gì nữa ==", tưởng là làm toàn bộ bằng tay tùy chỉnh =="
    mà cái action trong tut của bác có tác dụng gì thế ?
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn