Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Xin hướng dẫn cách tạo light/shadow effect cho digital portrait

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi art301, 2/7/17.

Lượt xem: 1,802

1. art301 Mới đăng kí

Hi các anh chị, em có 1 số hình chân dung dạng digital (không phải ảnh chụp) Phần mặt của nhân vật do artist painted thiếu độ sáng/tối nên nhìn ko có chiều sâu. Anh chị nào có cách nào đơn giản để tạo hiệu ứng sáng/tối cho khuôn mặt thì chỉ giúp em. Có plugin nào có preset sẵn càng tốt ạ. Em cám ơn nhiều.

...
  2. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Tạo vùng trọn cho nó để xử lý thôi? Bạn hiểu tính năng này của Photoshop chứ?
    Hà Bơ thích bài viết này
  3. art301

art301 Mới đăng kí

Em còn newbie lắm anh. Anh có thể hướng dẫn rõ hơn ko? Có plugin nào hỗ trợ ko ạ?
  4. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@art301 : Phải nhìn hình, xem nó mức độ nhạt nhẻo thế nào, mới chọn cách làm dc .

1. Căn bản nhẹ, thì dùng vài món căn bản.
    2. Nhạt nhẻo rất nặng, thì dùng hiệu ứng HDR Tone, để hình ảnh có chiều sâu "kinh dị", cũng dc, ha ha ! :))

HDR Tone :

5. art301

art301 Mới đăng kí

tranvan.muon

Hình nó nhạt nhẽo như vậy đây ạ

Còn đây là hình đã có light với shadow ạ
    tranvan.muon thích bài viết này
  6. tmhung

tmhung Thành viên cấp 3

art301 Tự xài brush tô thôi, chứ không có cách nào đơn giản đâu
  7. tranvan.muon

@art301 : Cái đó là người ta đã lên đến cấp "Painting", thuộc dạng cao siêu nhất của Photoshop đồ họa òi, e chỉ là newbie, chưa biết công cụ, thì hok cần nói về làm hình đó nhé, Painting là cao siêu đứng hàng cao nhất trong đồ họa, (từ nền trắng tạo ra dc mọi thứ, hok có mức nào cao hơn cấp Painting này đâu, cái gì họ cũng tạo ra dc từ nền trắng tinh ra hết mọi thứ, cứ nói ra dc, là sẽ làm ra dc cái đó, mới gọi là hàng cao siêu nhất), sau đó mới tới phục chế ảnh, (đã có hình mờ mờ, phục chế lại rõ hơn), rùi thứ 3 mới tới mainipuration,, (là ráp các chi tiết lại với nhau), những thứ Photoshop còn lại như Blend và ghép hình, tách nền ... chỉ gọi là Photoshop Căn Bản thoai ! :))

Khi lên đến mức cao thủ "Painting", thì họ có thể phục chế 1 ảnh, chưa có bóng đỗ, chưa có nổi khối... đối với họ, cũng chỉ là chuyện nhỏ, hoặc Manipuation đối với các cao thủ Painting cũng chỉ là vài chiu rất tầm thương, còn blend màu hay ráp ghép thay nền, đổi màu áo, thì hok có gì phải so sánh với họ cả... họ thuộc dạng hiểu biết nhiều òi. :))

Painting làm từ nền trắng,, phác nét vài nét cọ trắng đen, rùi làm tiếp, ra dc hình dưới này nè :

Chỉnh sửa lần cuối: 3/7/17
  8. art301

art301 Mới đăng kí

tranvan.muon Hình của em là đã được painted rồi mà anh. Chỉ là em muốn thêm hiệu ứng ánh sáng ở mặt nhân vật để hình có chiều sâu thôi. Chứ em biết là paint nguyên nv từ sketch là chuyện của mấy chuyên gia rồi.
  9. tranvan.muon

@art301 : e qua bên topic Painting, và tỉm TUT học đánh bóng, lên khối khuôn mặt các thứ, a hok thể hướng dẫn nỗi, vì a chà Brush vào, là chà đến đâu, lại hư nét đến đó, chứ hok lên dc nổi khối, vì Painting rất khó nhai, thuộc dạng khó nhất trong Photoshop, ha ha ! :))

Giới thiệu vẽ Painting của các "cao thủ", trình độ rất cao siu, ha ha ! :))

Chỉnh sửa lần cuối: 3/7/17

Ủng hộ diễn đàn