Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Biến Usb thành RAM trong Windows 7/8 một cách đơn giản

Chủ đề thuộc danh mục 'Kiến thức tin học' được đăng bởi Nguyễn Văn Linh, 24/6/14.

Lượt xem: 24,769

1. Nguyễn Văn Linh Thành viên cấp 2

Trong thế giới công nghệ ngày nay thì hầu hết sinh viên cũng như người dùng máy tính đều sở hữu một chiếc USB. Vài người trong số đó còn sở hữu nhiều hơn 2 chiếc. USB được sử dụng để lưu trữ những dữ liệu quan trọng hoặc để chuyển file từ máy tính này sang máy tính khác. Nhưng ít ai biết được rằng chúng ta có thể sử dụng USB như RAM để tăng tốc máy tính.

Đến đây chắc bạn đang sốt ruột để biết làm thế nào để biến 1 chiếc USB thành 1 thanh Ram đúng ko nào? Bạn sốt ruột cũng phải thôi bởi vì RAM là một phần quan trọng cho việc hoạt động hiệu quả của chiếc máy tính. Với ứng dụng ReadyBoost Feature tích hợp trong Windown, thì điều đó sẽ trở nên dễ dàng để giúp PC của bạn mạnh hơn và nhanh hơn.

Để biến USB của bạn thành RAM, bạn phải chắc chắn rằng bạn có một chiếc USB có dung lượng trống là 4gb. Một chiếc USB 8gb hoặc lớn hơn sẽ là sự lựa chọn tuyệt vời.

Bước 1: Cắm USB của bạn vào PC.
    Bước 2: Bạn hãy lữu trữ dữ liệu cũ cần thiết trong USB vì nó cần cần được Format trước khi chuyển sang bước kế tiếp.
    Bước 3: Bây giờ vào My Computer và bấm chuột phải vào USB của bạn rồi chọn properties.Bước 4: Click vào thẻ Readyboost. Lúc này hãy đợi vài giây để chương trình phân tích USB của bạn. Tiếp đó bạn sẽ nhìn thấy hình ảnh giống như thế này.

Bước 5: Click vào Use this Device. Chọn số Mbs mà bạn muốn sử dụng làm bộ nhớ RAM, sau đó click apply.
    Bước 6: Tiếp đến bạn sẽ nhìn thấy ReadyBoost đang cấu hình bộ nhớ đệm có tốc độ cao, khi quá trình hoàn tất hãy khởi động lại máy và cảm nhận sự khác biệt.Lưu ý: Một khi sử dụng tính năng ReadyBoost, bạn sẽ phải quen với việc Remove USB safely trước khi rút USB để tránh gặp rắc rối không đáng có.

(Nguồn:trickslove.com)​

...
    nothing4ever90, lumia886, Zane Princeton5 người khác thích bài viết này.
  2. hungdv1991

hungdv1991 Thành viên cấp 3

Bạn nói lại cái lưu ý đoạn cuối cho mh với? tức là trc khi rút phải làm sao?mà USB 4G tương đương ram 4 G ah?
  3. Nguyễn Văn Linh

Nguyễn Văn Linh Thành viên cấp 2

hungdv1991 Đó là nếu rút các thiết bị gắn ngoài ra khỏi máy tính mà không ngắt kết nối có thể khiến các thiết bị này bị sốc điện và hỏng hóc. Còn về RAM thì chắc là 8G không khéo chỉ bằng 1G vì do tốc độ đọc của USB
  4. hungdv1991

hungdv1991 Thành viên cấp 3

oh, thế này cũng hên xui, khiếp lắm, thôi cho những ai táy máy, ram mh 4 G dùng khá ổn rồi....:D
  5. -Thành Nam

-Thành Nam Thành viên cấp 2

-Nó bị thế này thì khắc phục sao bạn ? 0QTAQAe.png
  6. kubeongay

kubeongay Thành viên cấp 2

Khắc phục lỗi này bằng cách chạy ngay ra cửa hàng mua một cái usb mới chứ sao nữa? Mình test với cái usb 16gh của mình và kết quả ngoài mong đợi click chuột không kịp tốc độ xử lý của máy tính :D, nhanh hơn hẳn dù ram hiện tại của mình đã là 8gh
  7. -Thành Nam

-Thành Nam Thành viên cấp 2

kubeongay Thật á @@. Thực ra thì thấy cái topic này mình mới nhớ ra cái USB 3 năm rồi vứt 1 xó ^^ nên móc ra test thử xem sao, ai ngờ ứ đc
  8. conmeohen

conmeohen Thành viên cấp 4

Win xp xài đc ko pạn?máy mình cùi lắm.hix.mà nó giới hạn ram hình như là 3gb cho xp,nếu như tăng thêm nó có đc cộng ko?
  9. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

ôi sặc :)) thử ngay nhưng trước khi thử xin ý kiến mấy bác đi trước là có cải thiện được nhiều không ạ :D
  10. solomoon2

solomoon2 Thành viên cấp 1

hay quá ta, tks 4 share :D
  11. trungkhang6a3

trungkhang6a3 Mới đăng kí

Thôi mình xin . Biến nó thành ram đơn giản nhưng hiệu quả không thấy đâu chỉ thấy die usb sau tg ngắn sử dụng
  12. mit4ever

mit4ever Thành viên cấp 1

Dẹp mẹ cái trò này đi....chỉ thêm bực mình thôi,việc set usb nó gần như bạn set ram áo cho máy tính vậy mà tốc độ còn lâu mới bằng,,speed của usb bằng đươc tốc độ của ram, bây h giá của ram khá mềm rồi,
  13. trungkhang6a3

trungkhang6a3 Mới đăng kí

mit4ever Chính xác là đừng chơi cái này , Biến usb thành usb ghost hay cài win thôi chứ đừng biến nó thành ram , Tốc độ truy xuất còn lâu mới bằng ram thật > hại mình > hại máy > hại luôn cái usb

thà rằng bỏ thêm tiền nâng cấp ram cho máy nó ổn định hơn rất nhiều
  14. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

mua cái ổ cứng rời SSD chứ lấy usb chi 8-}
    kubeongay thích bài viết này
  15. kevin51

kevin51 Banned

Ôi cái này có đc ko vậy mấy bác. đọc 1 loạt cmt thấy đa số là hỏng toi con USB :( bác nào đã thử và thành công + không die usb chưa?
  16. Nik9894

Nik9894 Thành viên cấp 2

bài viết bổ ích quá
    để mình thử
  17. vthinhmx

vthinhmx Mới đăng kí

em có cái ổ cứng rời thì có dùng đc không các bác>:D<
  18. Đoàn Võ Duy Thanh

Đoàn Võ Duy Thanh Thành viên cấp 2

mua ssd lắp vào cho nó lẹ 8-}8-} mà giờ giá RAM cũng mềm rồi, đầu tư một ít cũng không có vấn đề gì đâu 8-}8-} cơ mà liên quan một tí cái usb là tốc độ đọc nó chập chờn rứa, gắn con 8GB mà chuyển hệ kiểu này kéo đâu được bao nhiêu nhỉ 8-} làm con thẻ 32GB Class 10 của anh em chụp ảnh với quả đầu đọc thẻ lắp vào nó cũng tương tương, làm thử khéo lại chạy vl 8-} chém ít chẳng biết đúng không, chưa thử :-j:-j
  19. Force

Force Thành viên cấp 1

Đây còn gọi là bộ nhớ tạm thôi bạn, bình thường windows đã sử dụng cache trong space disk rồi hay còn gọi là bộ nhớ ảo ( ram bạn 4Gb thì nó ít hơn hoặc tương đương). Còn khi sử dụng ReadyBoost để nhằm làm tăng tốc độ đọc đĩa của mình lên thui. Nhưng nhớ rằng đừng quá lạm dụng nếu dung lượng lớn hơn 1/3 số Ram thì hệ thống sẽ xảy ra vấn đề đó..!
  20. Click.l0ve_93

Click.l0ve_93 Thành viên cấp 3

Đây chỉ là bài viết tham khảo thêm thôi mà 1 số bác vào cm chửi bới kinh vậy. Ko thick thì next, cm để lấy bài viết à :P

Ủng hộ diễn đàn