Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cảm Biến và Bộ xử lý

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Expandlucky, 12/11/13.

Lượt xem: 2,635

1. Expandlucky Thành viên cấp 2

Chào các bạn !
    Mình có một thắc mắc là, Bộ cảm biến và chíp xử lý là hai bộ phận khác nhau đúng không, bộ cảm biến tiếp nhận ánh sáng rồi đưa vào chíp để xử lý đúng vậy không và mình có nghe cửa trập của máy DSLR hiện nay thật ra chỉ là thời gian bộ cảm biến nhận ánh sáng thôi đúng không, chứ thật ra không có cửa trập thật sự. :D

...
  2. Expandlucky

Expandlucky Thành viên cấp 2

help meeee!!!!! =((
  3. mgr

mgr Cựu quản trị

Up cho cao nhân vào giúp thớt !
  4. ALRainbow

ALRainbow Thành viên cấp 2

:| "không có cửa trập thật sự" bác đoán hay đang đùa?
    Nguyên lý hoạt động camera như hình bên dưới:

DSLR => Sensor thì lúc nào nó cũng nằm chàng hảng chờ ánh sáng lùa vào, cửa trập mở ra thì ánh sáng nó lũ lượt chạy vào thì sensor mới tiếp thu, cửa trập vừa đóng lại thì sensor truyền dữ liệu ánh sáng đã nhận cho chip xử lý.
    => Màn trập hay cửa trập mở ra đóng vào mới là thời gian ánh sáng lùa vào sensor!
  5. Expandlucky

tại mình đọc ở đâu đó nói thế này "lúc trước máy ảnh film sử dụng cửa trập, khi cửa trập mở ra thì ánh sáng đi vào flim đối với máy ảnh DSLR hiện nay thực ra cửa trập của nó là thời gian cảm biến bật lên để nhận ánh sáng, rõ ràng hơn chút là khi nhấn một nữa nút chập cảm biến sẽ được bật lên để nhận ánh sáng khi nhấn hết nút chụp cảm biến tắt ngưng thời gian nhận ánh sáng để truyền thông tin về cho chíp sử lý nằm ngay đằng sau cảm biến để sử lý. còn lý do mình muốn biết thì nó cũng có liên quan đến một thứ khác ngoài tốc độ nữa không thì mình cũng không quan tâm nó lắm đâu. cảm ơn bạn đã trả lời giúp mình, đọc xog comment của mình nếu có gì bạn hãy comment lại nha
  6. ALRainbow

Expandlucky Vấn đề ở đây là tại bác chưa mua máy mà đọc nhiều quá riết tẩu hỏa, kiểu này tới lúc bác mua được máy trung bình 1 chút thì sẽ bị thất vọng những điều bác nghe người ta tung huê quăng bông quăng huơ về máy ảnh.
    1. Các máy ảnh DSLR đều dùng màn trập hoạt động như máy phim ngày xưa, khi màn trập mở ra thì ánh sáng đi vào film (đối với máy phim) hoặc đi vào sensor (đối với DSLR), máy phim ngày xưa khi chụp hết 1 tấm thì nó kéo sang 1 tấm phim khác mới tinh để chụp tiếp, còn DSLR thì sensor vẫn nằm đó nhưng dữ liệu sẽ được chuyển cho thằng xử lý để xử lý, nó chuẩn bị đón ánh sáng mới lùa về.
    2. Bấm một nửa thì máy bắt đầu lấy nét, đo sáng, các anh gương lật, màn trập, sensor, xử lý sẵn sàng chờ ánh sáng lùa vào, bấm nửa phần còn lại thì gương lật bật lên rồi màn trập kéo 1 cái rẹt, ánh sáng ùa vào sensor xong hết rồi về vị trí cũ thì dữ liệu mà sensor nhận được mới qua chip xử lý rồi vào thẻ nhớ.
    3. Bác chưa có máy và chưa thấy được mục đích sử dụng máy làm gì nhưng những câu hỏi bác post lên đều liên quan đến các chuyện sâu hơn về máy móc, nếu bác thực sự muốn hiểu thì 1 là bác học 1 khóa tại hội nhiếp ảnh để hiểu từ căn bản, 2 là mua máy về rồi nghiệm, chứ đi đọc mấy cái kiểu như bác vừa nói thì bác học luôn mấy cái tầm bậy vào đầu rồi loạn cả lên hết!
    Thân!
    Expandlucky thích bài viết này
  7. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Máy ảnh DSLR có màn trập bạn nhé!
    Và đúng là chip và cảm biến là 2 thứ khác nhau!
  8. Expandlucky

:D Loạn thì không loạn được đâu có điều người ta có câu biết nhiều nắm rõ thì sau này chụp có trực giác tốt hơn để có được bức ảnh đẹp...
  9. Expandlucky

cái cửa trập hình như nó có ảnh hưởng đến flast máy ảnh đó chứ không mình cũng không hỏi làm gì đâu
  10. Expandlucky

à mà máy trung bình thì tiền nào của đó mình không mua xong nhìn sang người ta thèm chảy nước miếng đâu :)) mình kiếm máy trung bình D7100 tính năng và thao tác nút bấm rất giống nhưng máy cao cấp giá lại trung bình tốt cho người mới như mình, tuy chưa có máy nhưng mình nghĩ làm sao để chụp được bức ảnh có chất lượng tốt nhất đối với máy đó là ok rồi
  11. Nguyễn Tất Thắng

Màn trập có liên quan tới flash là sao :-/ Ví dụ như máy ảnh này ko có flash thì liên quan kiểu gì :D
  12. ALRainbow

@Nguyễn Tất Thắng flash và màn trập liên quan tại phần flash sync!
    @Expanlucky để nắm được nó thì phải học từ cơ bản đi lên, mới nhảy vào mà chơi flash liền dễ bị tim thòng mà chết bác nhé. Có những cách chụp không phải chỉ có flash không mà ra hình đâu mà còn dùng chiêu nữa, cái này gọi là hiểu máy và hiểu ánh sáng, thực sự qua cách nói của bác tui biết là bác có nhiều vấn đề thắc mắc nhưng đọc quá nhiều chắc chắn loạn, tui đã từng và dám khẳng định như vậy!
    ExpandluckyNguyễn Tất Thắng thích bài viết này.
  13. Nguyễn Tất Thắng

Flash Sync thì tất nhiên là đúng rồi! Nhưng hình như ý chủ thớt hỏi ko liên quan đến cái ý hay sao ý!
  14. Expandlucky

mới bắt đầu nên ai cũng có hướng đi là tìm hiểu thôi còn tẩu hỏa nhập ma thì mình cũng chưa nghĩ đến :))
  15. Expandlucky

nói chung mình có hỏi vấn đề gì mà người mới mà hỏi sâu quá các bạn cũng đừng để ý, các bạn biết cứ giúp mình, mình đọc tự rút ra được mà nếu mình đọc mà chưa hiểu mình có thể tìm hiểu thêm bằng cách khác dù sao cũng cảm ơn các bạn nhiều
  16. luisleo29

luisleo29 Thành viên cấp 3

NO COMMENT VỚI THỚT, MUA MÁY ĐI RỒI BIẾT, HỎI NHIỀU MỆT NÃO 8-|
    "LÝ THUYẾT CHỈ LÀ ĐỐNG GIẤY LỘN TRƯỚC KHI NÓ ĐƯỢC ÁP DỤNG VÀO THỰC TẾ"

Ủng hộ diễn đàn