Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cảnh báo bị hack nick bằng tag tên trên Facebook và cách khắc phục

Chủ đề thuộc danh mục 'Facebook, Youtube - Và mạng xã hội khác' được đăng bởi Người Chia Sẻ, 15/11/15.

Lượt xem: 8,512

1. Người Chia Sẻ Share to be shared!

Theo ghi nhận thì trong hôm nay 15/11 có một số bạn đã báo cáo tình trạng tài khoản facebook bị hack hàng loạt do một cách thức hack nick hoàn toàn mới tại Việt Nam.

Bài viết sau đây chúng tôi sẽ giúp bạn tìm hiểu và cách phòng tránh khỏi cách hack nick này. Hãy chia sẽ với bạn bè và người thân nếu thấy bài viết này bổ ích nhé.

Theo nguồn tin mới nhất thì đoạn mã độc nãy đến từ một nới có dãy IP của Pháp. Mời bạn đọc kỹ bài viết để tìm hiểu và phòng tránh.

1/ Cách thức hoạt động

Đầu tiên mình nhận được 1 thông báo đến từ facebook là có bạn mình đã nhắc tới trong 1 bài viết – hoặc trong 1 bình luận

Cẩn thận khi có người tag tên bạn.

Mọi thứ đều rất bình thường nên không ai chú ý và vẫn tiếp tục bấm vào thông báo để xem. Sau khi bấm vào thông báo nó sẽ chuyển hướng đến một trang web có giao diện y hệt như facebook nhưng nếu các bạn chú ý trên thanh url (chỗ đánh link web) thì đây là một website hoàn toàn giả mạo không phải link facebook. Và trên trang “facebook giả” này hiện ra một thông báo khiến đa phần người dùng có thói quen sẽ nhấn vào mà không mải may nghi ngờ.

Sau đó, khi nhấn vào bất cứ vị trí nào trên website thì lập tức trình duyệt của các bạn sẽ bị cài 1 tiện ích có tên là “BUZ” .

Theo mình nghiên cứu thì tiện ích này có khả năng thu thập và thay đổi thông tin tài khoản của bạn như thay đổi email và tiến hành đăng nhập trái phép tài khoản facebook. Nó còn có khả năng thu thập các dữ liệu được lưu trên trình duyệt của bạn. Hiện tại đoạn mã độc này nếu khi click vào thì có 2 trường hợp xảy ra:

Trên máy tính: Nó sẽ chuyển hướng bạn đến trang cài đặt ứng dụng BUZ vô nguy hiểm này vô trình duyệt web.

Trên Di động hoặc tablet: Chuyển hướng đến trang kiếm tiền của kẻ phát tán: có thể là câu view để kiếm tiền thông qua các mạng quảng cáo.

Trong vòng vài tiếng đồng hồ. Kẻ hack nick sẽ tiến hành lấy nick facebook của bạn mà bạn không hay biết.

2/ Khắc phục

Nếu các bạn gặp phải tình trạng viết trên và lỡ bấm vào link thì nên làm các bước sau đây để bảo mật lại tài khoản:
    • Truy cập menu cài đặt trên facebook và kiểm tra xem có email hoặc số điện thoại nào lạ vừa được thêm vào tài khoản của bạn không. Nếu có thì tiến hành gỡ bỏ ngay email hoặc sdt lạ đó.
    • Truy cập phần tiện ích của trình duyệt bạn đang sử dụng và kiểm tra xem có tiện ích nào lạ mà bạn không tự tay cài vào không. Nếu có thì gỡ ra ngay.
    • Sau khi kiểm tra nếu phát hiện 1 trong 2 trường hợp trên thì các bạn tiến hành đổi mật khẩu facebook ngay vì có thể kẻ gian đã có được mật khẩu hay token của bạn.
    Cám ơn các bạn đã đọc. Hãy share để bạn bè và người thân tránh khỏi nhé!

Theo huongdanfb

...
    Tran Duy An, nguyenthao811, K.Trang2 người khác thích bài viết này.
  2. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

3. abc xyz

abc xyz Thành viên cấp 2

Chà ghê vậy, notifi từ người lạ chắc k dám bấm @@
  4. PhongHo

PhongHo Thành viên cấp 1

Link này đã bị facebook chặn rồi nhé! hôm qua mình cũng bị những hiện lên thông báo block link của facebook nên không sao! :))
  5. thanhha2701

thanhha2701 Thành viên cấp 2

minh mới nghe nói sáng nay, giờ phải cảnh tỉnh hơn
  6. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Cứ tò mò là chỉ có chết thôi. Cái tiện ích Buz kia bị Google gỡ ra sau vài tiếng kể từ lúc chủ nhân của nó đưa lên.
    - Bên CEH có mấy bài phân tích về cái mã độc này đó.
  7. mmopro2015

mmopro2015 Mới đăng kí

nói chung 99 % con gái dính vì tò mò
  8. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

:D nguy hiểm , quá nguy hiểm , càng ngày càng tinh vi , ko thuờng xuyên update kiến thức thì bị rính lúc nào ko hay
  9. s3v3nlov3

s3v3nlov3 Thành viên cấp 1

Hôm qua mh mới bị, ><
  10. s3v3nlov3

s3v3nlov3 Thành viên cấp 1

Nói chung không nhấp bước yêu cầu 2 là được : ))
  11. Dan Bo

Dan Bo Mới đăng kí

Em vừa bị hack, nó đổi tên tài khoản, mật khẩu, số điện thoại luôn rồi, nói chung là mất quyền kiểm soát hoàn toàn. Như vậy là mất nick vĩnh viễn rồi à mọi người. Ai làm ơn giúp em với!
  12. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Ai bảo thích click vào những link vớ vẩn.
  13. Dan Bo

Dan Bo Mới đăng kí

Dù Kun VietDesigner :anh trách em như vậy mà em lấy lại được nick cũng mừng, nói anh nghe: em tuổi trâu cũng đang còn trẻ con nữa nên nói cho cùng em là 1 ''Sửu Nhi'' chính cống, lỡ vậy rồi, em còn có thể làm gì đây???

Ủng hộ diễn đàn