Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

( Cảnh báo) lừa đảo thiết kế áo thun trên các diễn đàn.

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi Duyhunghp, 6/11/15.

Lượt xem: 8,802

1. Duyhunghp Thành viên cấp 2

Chào ban quản trị diễn đàn và tất cả các anh em designer. ( Nếu mình post sai nhóm mong BQT chuyển sang nhóm phù hợp giúp mình) Trước hết mình xin khẳng định mình post bài này dựa trên kinh nghiệm bản thân và mong muốn những điều tốt cho anh em Designer trên diễn đàn, mình sẽ không chỉ định đích danh 1 ai trên diễn đàn này để nói. Dịp gần đây mình thấy trên diễn đàn xuất hiện khá nhiều bài đăng tuyển thiết kế áo thun cho freelancer từ những thành viên mới đăng ký. Hầu hết các tin đều na ná nhau kiểu tuyển thiết kế có kinh nghiệm, lương thỏa thuận, và cái quan trọng nhất là mỗi ứng viên đăng ký sẽ phải thiết kế ít nhất 1 mẫu test. Nhưng điều đáng nói là khi gửi xong mẫu test không ít trường hợp bạn sẽ không nhận thêm bất cứ một mail phản hồi nào khác, mặc dù trước khi test thì trao đổi rất nghiêm túc. Cá nhân mình cũng đang làm cho một vài đơn vị uy tín về mảng này nên mình biết có một bộ phận " Các bạn trẻ" muốn ăn đồ chùa có thiết kế mà không phải bỏ tiền nên dùng thủ đoạn lập nhiều đc mail khác nhau, đăng tuyển để tìm thiết kế ưng ý sau đó...chuồn đẹp. Cá nhân mình cũng dính hơn một lần vào vụ này. Mình biết đây chỉ là nhận xét cá nhân của mình và một vài người bạn mình biết nó không đủ để kết luận 1 vấn đề chung, nên nếu anh em nào đã từng dính phải vụ việc tương tự thì vui lòng chia sẻ thêm để có cái nhìn khách quan hơn cho vụ này. Rất mong anh em thiết kế đang và đã cộng tác nên tìm hiểu kỹ lưỡng và tìm hướng làm việc cụ thể nhất để tranh những cái bẫy của những kẻ muốn làm giàu trên công sức của người khác này. Những anh em áo thun làm ăn chân chính cũng có thể đưa ý kiến ở đây để mọi người được biết. Cảm ơn mọi ý kiến đóng góp

...
    ToiHocDoHoa.com, K.Trang, Louis Panda4 người khác thích bài viết này.
  2. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

có rất nhiều người vì vội vàng mà ko nghĩ đc như #2 ,
    x.wind thích bài viết này
  3. Hi im Bisu

Hi im Bisu Thành viên cấp 2

posthreadservice gà thế, chủ yếu là lấy ý tưởng, vẽ lại mấy hồi. (:|
    Akira_sakaiĐạt Phan thích bài viết này.
  4. phong92x

phong92x Thành viên cấp 2

Mình cũng đồng tình với bạn này, kiểu lừa đăỏ để mất thời gian và công sức của mọi người thì thật quá đáng
    Final_change thích bài viết này
  5. Duyhunghp

Duyhunghp Thành viên cấp 2

posthreadservice : Quan trọng nhất là ý tưởng bạn ạ, đội này tìm ý tưởng từ nhiều nguồn, nhưng hầu hết ý tưởng share trên mạng là có người làm rồi, bán lại là vi phạm bản quyền. Chơi trò này ít nhất họ cũng có ý tưởng hoàn toàn mới để làm. Cover lại k p là vấn đề.
    FMPNguyễn Tất Thắng thích bài viết này.
  6. Duyhunghp

Thậm chỉ có những hội đòi xin file gốc với lý do đi in thử....Anh em cũng nên cẩn thận vấn đề này
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  7. mtseo2015

mtseo2015 Mới đăng kí

ghê thật, về sau phải cẩn thận hơn mới được
  8. dungdvd

dungdvd Thành viên cấp 2

Tôi hoan nghênh bạn Duyhunghp, và cách gọi tên "mấy thằng trẻ trâu" của bạn posthrea...
    Bạn Duyhunghp còn nhân nhượng, các bạn có muốn chỉ đích danh ko , tôi chỉ đích danh trên DD này cho các bạn thấy. Nó bảo mình làm cho nó 3 cái mục đích là chỉ dể test thử tay nghề thôi chứ nó ko trả tiền. Mình thì ko làm rồi, nhưng mình ghét cái thứ đó. Nhiếu trường hợp như vậy lắm. Sẳn đây mình góp ý với DD cần phải có qui định để chấn chỉnh đăng tuyển dụng lại mới đươc, nếu ko sẽ hại nhưng người có nhu cầu làm ăn thật sự, và anh em design sẽ ko còn mặn mà vớ DD này nữa vì quá chán với bọn này.
    FMP, HavuxKing ThànhAn thích bài viết này.
  9. Duyhunghp

Mình không muốn vơ đũa cả nắm vì chắc cũng sẽ có những người làm ăn chân chính lĩnh vực đó trên này. Chỉ mong admin loại đc những thành phần cặn bã, trẻ trâu ra khỏi diễn đàn thôi.. Giá thiết kế áo thun trung bình cũng chỉ vài trăm ngàn 1 chiếc vậy mà không lỡ bỏ tiền ra mua thì cũng ....đắng lòng thật.
  10. Duyhunghp

Chẳng thấy ông nào bên áo thun vô xác nhận, không khéo chỉ có vài ông xào nấu hết các mail tuyển dụng #:-s
  11. quocanh9uk

quocanh9uk Thành viên cấp 2

từ lâu mình stop cái lĩnh vực graphic, in áo quần này rồi. Mệt não lắm, chuyển hướng sang motion graphic, làm cho 1 công ty tử tế thấy lành hơn là cứ chạy nhông nhông. Mà rảnh việc thì vẫn chạy :))
  12. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Vậy có bài test nào mà yêu cầu làm tới 4 mẫu! Còn bảo giao trước 4h cho kịp ko hả bạn posthreadservice ! :))
  13. Duyhunghp

posthreadservice : Đây là topic để cảnh báo em ạ. Nếu nó chỉ xảy ra với 1 người thì mình đã không phải lập pic vậy. Kết luận về 1 người ảnh hưởng rất lớn tới công việc của họ, mình không muốn chụp mũ ở đây. Ai thấy cần cảnh giác thì đọc thôi.

PS: Mình thậm chí còn nhận được mail yêu cầu test 5 mẫu cơ. Chắc chẳng ai cần test kỹ đến vậy nhỉ. 5lU1BXi.jpg
  14. K.Trang

K.Trang Thành viên cấp 4

Nói chung lĩnh vực nào cũng vậy, đều có chân chính và lừa đảo.
  15. Bà Cô

Bà Cô Thành viên cấp 1

Ui... Chắc chớt..!! con người thôi mà sống cứ làm khó nhau chi vậy? haha..!
  16. Gia Kiệt

Gia Kiệt Thành viên cấp 3

Bạn nên nêu đích danh nhé. Bản thân mình cũng đang tuyển dụng mấy bạn cộng tác vì việc quá nhiều. Và lúc tuyển mình chỉ cần yêu cầu xem 1 vài mẫu đã design chứ không phải clone. Mình giao niche đầu và các bạn ý dù không làm đc nhưng khách oke mình vẫn trả tiền đầy đủ nhé. Bạn viết chung chung thế có rất nhiều người hiểu lầm
  17. Virvi Pham

Virvi Pham Thành viên cấp 1

Không biết tính cách mỗi người thế nào chứ ít nhất một cái mail làm việc cũng có cập nhập hồ sơ ảnh đại diện chứ, với lại gửi một loạt mail như này thì cơ hội nhận nó tính ra được bao nhiêu đâu, mỗi lần như vậy ít cũng phải vài mẫu áo mới ngon lành!
    Với lại phía nhà tuyển dụng gì mà không có địa chỉ, SĐT hoặc thông tin để liên lạc sau đó.

Chỉnh sửa lần cuối: 12/11/15
    FMP thích bài viết này
  18. ToiHocDoHoa.com

ToiHocDoHoa.com Thành viên cấp 3

Thế thì làm sao để không bị gạt !!!

Thiết kế áo thun có lừa gạt hay không ? :D đây là kinh nghiệm của mình
    http://toihocdohoa.com/blog/thiet-ke-ao-thun-luong-khung-hay-lua-gat/
    Chỉnh sửa lần cuối: 11/11/15
    Virvi Pham thích bài viết này
  19. gabong226

gabong226 Mới đăng kí

Chào các bạn!
    Xin phép mọi người cho mình làm phiền một chút.

Bên mình đang cần tuyển gấp 1 designer về website. Không cần kinh nghiệm quá nhiều. Có thể dưới 1 năm cũng được.
    Bạn nào đã từng design về banner, template, theme là một lợi thế. Công việc không quá khó khăn. Các bạn sẽ được hướng dẫn chi tiết công việc của mình.
    - Thời gian làm việc: giờ hành chính. Sáng 8h-12h; Chiều 13h30-17h30
    - Làm việc từ thứ 2 đến thứ 6, nghỉ thứ 7 và chủ nhật.
    - Lương: từ 5tr- 8tr. Tuy nhiên vấn đề này có thể thương lượng theo từng khả năng của bạn.
    Mọi Chi tiết hay hồ sơ ứng tuyển gửi mail: maiptn@wizweb.io.
    Địa chỉ làm việc: Tầng 10 tòa nhà Ford, 105 Láng Hạ - Ba Đình - Hà Nội.

Cám ơn các bạn đã quan tâm!
  20. August Lê

August Lê Thành viên cấp 2

Trời ơi, không chỉ có áo thun thôi đâu mọi người. Mình lúc trước có ng gọi liên lạc, nói cần thiết kế các sản phẩm của bộ nhận diện luôn kìa. Mình cũng ok, hẹn gặp mặt luôn rồi. Nhưng bạn đó lại là Marketing , lại giới thiệu mình với 1 ng khác. Ngồi nói chuyện 1 hồi, với kinh nghiệm của mình, mình thấy kì kì rồi. (Nếu mấy bạn mới ra trường thì nghe họ nói chắc sẽ khoái). Vẽ ra cả 1 viễn cảnh tương lai tốt đẹp.:-bd:-bd:-bd:-bd
    Xong rồi, cũng có liên lạc qua lại, nói mình làm demo banner, poster, sticker và báo giá. Mình cũng làm nhưng add watermark vô, save lại với độ phân giải cực thấp. Gửi xong, họ ok giá. 2 ngày sau, nói mình gửi bản hoàn chỉnh vì họ cần gấp để in cho giải đua xe( vào ngày 1-11-2015) nào đó. Mình nói gửi tiền trước vô tài khoản thì mình hoàn thiện, ko thì thôi. Họ nói Ok.:-)/\:-) Đến giờ vẫn ko thấy tăm hơi, haiz. Vãi cả cần gấp.%||:-{
    Các bạn mới ra trường nên chú ý nha, thường họ sẽ nhắm vào các bạn. Không phải quơ đũa cả nắm, nhưng cẩn thận vẫn hơn.:-@
    FMP, 1993tantaiToiHocDoHoa.com thích bài viết này.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn