Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Có nên từ bỏ ước mơ Thiết kế?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi nhokhoangcool, 20/3/13.

Lượt xem: 7,136

1. nhokhoangcool Mới đăng kí

E chào a/c. E đag học lớp 12 ở TP.HCM. Từ cấp 2 e đã thích học thiết kế, e có xin Ba Mẹ đi theo nghề này lun. Mà nhà e nói là nghề này bấp bênh, khó xin việc, dân trog nghề thì bốc đồng (là sao??) ...:O/:) , nhà hok cho e làm thiết kế mà bắt đi học Kinh tế.:-s :((
    Bây jo sắp làm hồ sơ thi đại học rồi, e khó nghĩ lắm. Phần thì thích thiết kế, phấn sợ nhà la, hok cho tiền đi học thì khổ. E nhờ a/c chỉ dùm e coi coi nghề này có fai là khó xin việc hg, e có thể theo nghề này dc hg? nghe Ba Mẹ nói e cũng hơi nản nản, sợ sợ. Nhưng e thích làm thiết kế lắm. Helppp ~X(:-ss

...
  2. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Trích dẫn lại 1 bức ảnh của ông anh mình quen và caption nhé! Hy vọng bạn sẽ đưa ra lựa chọn đúng đắn!
    lamthanhtu40, Ku Sang, Táo Trần2 người khác thích bài viết này.
  3. icewater

icewater Mới đăng kí

giữ vững lập trường đi bạn, 18+ rồi, cũng có suy nghĩ riêng, ước mơ riêng chứ. niềm đam mê của bạn ấp ủ từ c2 mà. cố gắng lên.:)
    Phi Vũ thích bài viết này
  4. SammyYun

SammyYun Thành viên cấp 1

Vấn đề nan giải của nhiều người nè!!!
    Đầu tiên bạn phải giải thích cho ba mẹ bạn hiểu, rằng bạn thật sự yêu thích - đam mê nghề này.
    Và chỉ ra rằng khi bạn học thiết kế, có vô số con đường nghề nghiệp cho bạn lựa chọn (thiết kế nội thất, quần áo, kiến trúc sư, thiết kế logo,....).
    Cái nghề này, nói chung là về "nghệ thuật", mà dân nghệ thuật thì đa số rất dễ tính (bạn của mình toàn vậy). Tuy làm việc, đương nhiên sẽ có tính cạnh tranh (nhưng nghề nào chả vậy?!)
    Mình khuyên bạn nên đưa 1 số tác phẩm của bạn cho ba mẹ xem, rồi tìm các bài báo viết về "Thế giới đang khát designer".

Bạn muốn thuyết phục mà không có lời lẽ phù hợp + bằng chứng thì sao được?

Nếu cuối cùng ba mẹ bạn vẫn không đồng ý, thì cứ ngậm bồ hòn làm ngọt =)) Học kinh tế, vài năm sau làm việc có tiền rồi quay lại học thiết kế cũng được?! (Chỉ là phí nhiều năm thôi).
  5. Pangting

Pangting Thành viên cấp 1

Tìm và đưa ba mẹ em xem bài báo trên Dân Trí "Theo công bố thông số nhân lực cuối năm 2010 của Vietnamworks - nhà cung cấp các dịch vụ tuyển dụng trực tuyến thì nhu cầu của ngành Ngân hàng giảm 14%. Vietnamworks dự báo các nhóm ngành khối Kinh tế, Ngân hàng sẽ bão hòa và rất khó khăn khi tìm việc trong vòng 4-5 năm nữa. Lúc ấy, ngành này sẽ cần nhân lực chất lượng cao là chính." (hic ko đủ bài viết ko đc post link); 4, 5 năm nữa là lúc em sẽ tốt nghiệp Kinh tế và ra trường đó. Đã đam mê thì phải thể hiện được quyết tâm của mình, còn bản thân em mà cũng lo lắng sợ thất nghiệp thì khó lắm :D ko thì cứ vào ĐH học 1 năm đi rồi suy nghĩ thay đổi sẽ biết mình thực sự muốn gì và phải làm như thế nào :D
    tut4ever thích bài viết này
  6. xuanhung

xuanhung Thành viên cấp 3

Đúng rồi.Khi bạn theo ngành bạn yêu thích, thì nghề nghiệp sau này của bạn sẽ như một trò chơi, bạn sẽ chơi với nghề chứ không phải là làm việc. (3 idiots)

Như mình này: sẵn sàng bỏ ra cả ngày để vẽ một bức tranh nhưng bắt làm bài tập Hóa 30p thì mình lại ngán vô cùng :((
    nhokhoangcool, ZNocturnePhi Vũ thích bài viết này.
  7. thoaihuong

thoaihuong Thành viên cấp 1

Giống mình thế. Nhìu năm trước gia đình cũng không cho mình học thiết kế vì lý do công việc không ổn định. Mình đành "ngậm ngùi" để sang 1 bên, và bây giờ mình đã có đủ "khả năng" để theo đuổi nó ^_^. Chúc bạn giữ vững lập trường nhé!
    nhokhoangcoolPhi Vũ thích bài viết này.
  8. Mai đen

Mai đen Thành viên cấp 3

Thật sự thì ba mẹ bạn cũng muốn tốt cho bạn, muốn cho cuộc sống sau này ổn định hơn thôi, mình vốn chỉ thích lĩnh vực này chứ không phải ng]ời trong ngành nên cũng không rõ lắm. Nhưng nói thật là đọc các cm của mọi người đều chưa thấy ai trả lời chắc chắn với bạn rằng là nghề này không khó xin việc, và cũng khá bấp bênh nữa, thế nên nếu bạn là 1 người theo xu hướng muốn an phận thủ thường thì kể cả là có đam mê đến mấy thì sau 1 thời gian cũng sẽ cảm thấy chán nản với công việc bấp bênh thôi. Nhưng mình nghĩ bạn đam mê nghề này từ thời cấp 2 đến giờ thì mình khuyên bạn nên tiếp tục theo đuổi giấc mơ của mình, không phải ai cũng có được niềm đam mê lớn như vậy đâu, đừng vì cảm thấy 1 chút khó khăn mà đã thấy nản. Công việc là của bạn, lựa chọn cũng ở nơi bạn, một công việc với sự đam mê thì sẽ khiến bạn không bao giờ cảm thấy chán nản
    Chúc bạn có được sự lựa chọn đúng đắn nhất với bản thân
    red centnhokhoangcool thích bài viết này.
  9. dunghuongvt

dunghuongvt Thành viên cấp 3

nghề hot hiện nay mà
    ktế giờ khó khăn lém
    trasua.trachau thích bài viết này
  10. Phi Vũ

Phi Vũ Thành viên cấp 2

Nếu em thấy mình có khả năng theo đuổi ước mơ thì hãy thực hiện đi. Còn nếu kinh tế của em bị "ràng buộc" nếu em không vâng lời thì anh nghĩ cũng khó cho em theo đuổi nghề mà e muốn. Nếu e có thể thuyết phục ba mẹ em thì chúc mừng. Còn nếu không, hãy chọn cách đi vòng. Tức là em hãy theo ý ba mẹ, nhưng đồng thời tự nuôi dưỡng ước mơ thiết kế của em thành hiện thực. Thiếu gì người đã làm được chuyện đó. Bằng chứng là anh đây! :D
    trasua.trachau thích bài viết này
  11. TheChan

TheChan Mới đăng kí

Mình năm nay cũng đang vất vả về việc chọn nghề đây. Mình cũng thích học Graphic Design nhưng bố mẹ ko cho phép, phần vì ko biết nghề này có dễ xin việc hay không. Nhưng theo mình thì học KT bây giờ càng khó xin nữa bạn ạ, đang khủng hoảng KT mà cung nhiều hơn cầu nữa, nên mình nghĩ nếu có đam mê và có điều kiện thì hãy học thiết kế vì công việc đòi hỏi thiết kế bh rất nhiều.

Hoặc nếu không thì cứ thi cả hai, đỗ cái nào thì học cái đó =)) Ko nữa thì cứ take a gap year, xem thử mình thực sự cần gì :D Còn nếu ko có can đảm thì như bạn ở trên nói :">
  12. gemgem

gemgem Thành viên cấp 2

nói chung mọi ng ở đây khuyên bạn đúng rồi đấy
    Nếu có đk thì bạn cứ theo cả 2 đi.
    1 là làm yên lòng ba mẹ.
    và 1 để thỏa đam mê của mình.
  13. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

Đam mê thì chắc chắn sẽ theo bạn cả đời, còn tiền thì lúc có lúc không.
    Chọn cách làm con ngoan trong vài năm, hay là niềm vui trong cả phần đời còn lại, đó là lựa chọn của bạn.
    Và mình xin nói thêm là, nếu bạn thành công, ở bất cứ lĩnh vực tích cực nào đó, thì chẳng bao h bố mẹ lại quay lưng lại với bạn đâu.
    Đừng để ý những người xung quanh, vì bạn có sống hết 2 hay 3 kiếp người nữa cũng không thể nào thỏa mãn được hết họ đâu!
    Chúc bạn có 1 quyết định đúng đắn !
    ZNocturne thích bài viết này
  14. PixelK

PixelK Thành viên cấp 1

Nếu đã là đam mê thì bị chỉ có thể delay nó lại thôi chứ bỏ ko được đâu bạn ơi :))
  15. pig2

pig2 Mới đăng kí

"Đừng từ bỏ ước mơ", e đang trong hoàn cảnh giống chị cách đây vài năm. Yêu thiết kế, thích sáng tạo, luôn mơ ước sẽ có ngày thành 1 designer. Nhưng vì là con 1 nên ba mẹ không muốn con gái đi theo thiết kế, đành nhắm mắt chiều ý để gia đình được vui. Nhưng đam mê nằm trong máu rồi nên vẫn tìm tòi học hỏi ngoài luồng. Nhưng kiến thức trên web không đủ, nên chị phải đi làm part-time kiếm tiền đi học thêm ở 1 số trường nữa. Giờ chị đang làm thiết kế cho 1 công ty nho nhỏ thui, lương cũng khá nhưng hạnh phúc vì đc mơ ước và hoàn thành nó. Nghề đồ họa cũng không bấp bênh, khó xin việc như e nghĩ đâu. E có đam mê, có năng lực thì không thiếu ng trọng dụng. Quan trọng là theo thì theo đến cùng, đừng thấy khó khăn rồi chùng bước nhé. Chúc e thành công với con đường e sẽ chọn. Good luck !
    gemgem thích bài viết này
  16. ll2nic

ll2nic Thành viên cấp 1

Nếu nói như ba mẹ của em thì anh cho rằng ngành nghề nào nó cũng có cái khó riêng của nó. Làm việc gì cũng phải có niềm đam mê, có như thế mình mới yêu nghề, yêu sự lựa về con đường riêng mà mình đi. Có thể ( chỉ là có thể thôi nhá :D) sau này khi em làm kinh tế rồi nhiều khi thấy chán nản, ko ưng ý vs công việc, có khi lại bảo tại sao bố mẹ em lài hướng cho mình con đường kinh tế mà bạn ko yêu và đam mê.
    Dù sao cũng sắp tới mùa thi đại học rồi, chúc em có một quyết định đúng đắn, lỡ như sau này em lại tìm đc cái yêu trong kinh tế thì sao :D =))
    Good luck !!
    Phi Vũ thích bài viết này
  17. gemgem

gemgem Thành viên cấp 2

bạn này đúng là no 1 đấy. như mình nè. giờ vẫn thích nhưng chưa theo được .hix. vì tự mày mò nên chỉ gọi là thú vui xả xì trét thôi. chưa theo được.huhu
    ZNocturne thích bài viết này
  18. trasua.trachau

trasua.trachau Thành viên cấp 1

thích thì đi theo thoy bạn, nghề này hot lắm. cố lên nha
  19. htcboy1

htcboy1 Thành viên cấp 2

chắc phụ huynh bạn chưa hiểu hết hoặc chưa biết rõ nghề này, phải dẫn chứng cụ thể rồi đưa ra lập luận, chúc bạn thành công :-bd
  20. KakaVuongDinh

KakaVuongDinh Thành viên cấp 2

Tớ là dân học kinh tế.
    Bây giờ tớ làm designer cho 1 hotel
    Và cuối tùân tớ đi chụp.
    Như vậy, việc học gì, đam mê gì, và làm gì, theo tớ, không ảnh hưởng gì cả. Chỉ cần bạn có thật sự đam mê hay không.
    Ku Sang, badboy_x07, baby.shjro3 người khác thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn