Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

D7100 (Bộ Xử Lý Ảnh EXPEED III)

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Expandlucky, 5/11/13.

Lượt xem: 5,535

1. Expandlucky Thành viên cấp 2

Chào Các Bạn !
    Mình cũng tính sắm máy hổ trợ việc học về bên chụp ảnh, đang tìm hiểu về D7100 mình xem qua về chiếc máy mới ra này ,đợi một thời gian để nó xuống giá chút sẽ mua, D7100 xem qua thông số mình thấy nó rất tốt nhưng mình còn một thắc mắc là Bộ xử lý ảnh EXPEED III của nó khi chụp trong điều kiện thiếu sáng, ví dụ mình mở khẩu độ rộng nhất để lấy nhiều ánh sáng (Máy có 51 điểm lấy nét trong đó có 15 diểm cros type nên khi mở khẩu độ lớn nó cũng không ảnh hưởng nhiều lắm), thời gian cảm biến nhận ánh sáng trung bình khoảng 1/200 đến 1/800 (để ảnh khỏi nhòe do chuyển động) thì chíp cảm biến này sử lý ISO được ở mức cao nhất là bao nhiêu (để có được bức ảnh Noise ít hoặc không có noise vậy)
    Mong các bạn giúp đỡ.

...
  2. ALRainbow

ALRainbow Thành viên cấp 2

1 câu hỏi chung chung gây bó tay cho nhiều người cầm máy =)) mỗi người thích nhiều hay ít noise khác nhau, thường thì mấy con đời sau này iso 1600 vẫn xài tốt.
    1. iso nào cũng có noise (chỉ có ít hay nhiều) dĩ nhiên iso 100 thì ít noise tới khó có thể phát hiện.
    2. chụp tốc độ cao là để bắt chuyển động thôi chứ chụp chân dung mà style VN thì mặt cứ đù, miệng cứ bành ra đứng hình thì 1/50 cũng đã đủ, phần còn lại do cái anh chụp, mới được hun hay mới bị mém móc túi, hoảng loạn thở như trâu cầm máy cà run thì chụp cỡ nào cũng nhòe!
    3. mở khẩu cho cố để chụp đêm, chưa biết cách lấy nét thì out nét, nhòe chỗ ko cần nhòe, nét đứa ko cần nét thì cũng như không.
    Túm cái quần lại, chụp đêm thì phải có noise nhìn mới đẽ, còn kiểu "em ứ thích noise, em ghét noise" thì photoshop, plugin thẳng tiến!
  3. Expandlucky

Expandlucky Thành viên cấp 2

ý mình hỏi cảm biến EXPEED III có thể xử lý nhiễu ở mức độ nào, máy ảnh có chíp cảm biến tốt thì xử lý Noise tốt hơn, vậy loại cảm biến này chụp ISO ở mức tối đa dc bao nhiêu (tối đa có nghĩa bức ảnh nó nhiễu ít là dc.)
  4. Expandlucky

ISO mình thấy có mấy dòng ISO đến 50.000 đến 100.000 mình nghĩ ISO cao vậy nó có giúp ảnh bớt nhiễu hơn không? (ví dụ ISO 1600, Noise trên ảnh nhìn vẫn chấp nhân được còn nếu máy có hỗ trợ ISO lên tới 50.000 đến 100.000 thì vẫn chỉ dùng dc ở mức 1600, nếu cao hơn nữa ảnh sẽ bị noise nhiều) tóm lại mình nghĩ những mức ISO cao vậy máy ảnh dù có hỗ trợ nhưng khi mình cần một bức ảnh càng nét càng tốt, chụp ở trong điều kiện thiếu sáng thì mức ISO cao không có tác dụng gì đúng không.
  5. ALRainbow

Trả lời:
    Dĩ nhiên là những bộ xử lý mới sẽ xử lý tốt hơn hình ảnh để bớt nhiễu tại các mức ISO từ thấp tới trung bình (khoảng tới 6400), các trường hợp ISO cao hơn nữa thì hiếm khi xài, nhưng mục đích xài thì tui sẽ nói ở bên dưới cho bạn.
    Sự liên quan giữa cảm biến và độ phân giải cũng ảnh hưởng đến ISO, lý thuyết thì 2 sensor bằng nhau, 1 thằng 12MP và 1 thằng 18MP thì thằng 12MP sẽ ít nhiễu hơn (VD: công viên HVT có 20 đôi ăn cháo lưỡi => ngồi xa nhau, 2 đôi gần nhau sẽ ko nghe tiếng của nhau, nhưng nếu 100 đôi ăn cháo lưỡi => ngồi gần thì bên này gây noise nhỏ nhỏ thì bên kia cũng nghe được); cho nên mấy bác chúng ta thích lên fullframe, 1 trong các lý do là để có cái sensor bừ bự thêm chút.
    ISO hiện nay thường là đến 6400 vẫn chấp nhận được do bộ xử lý trong máy nó có chương trình khử noise, nhưng những ISO cao hơn nữa thì xử lý không hiệu quả lắm => các hãng có thể làm cho noise nhòe bớt => khó thấy noise => ảnh bị nhòe màu.
    Ngoài ra, tùy theo từng hãng, từng dòng xử lý thì có các noise khác nhau: noise màu, noise đốm trắng v.v...
    Độ nét của hình ảnh không chỉ nằm ở chỗ ít noise mà còn ở nhiều phần khác nữa.
    Ứng dụng ISO cao: Thường thì ISO cao để mấy bác phóng viên chụp hình, cái họ cần là được quang cảnh lúc đó, giả sử nguyên 1 đám bu vô ông nguyên thủ thì ko có cách nào để mà cầm máy, suy nghĩ canh bố cục được hết, cách tốt nhất là boost ISO lên cao để lấy hình lẹ lẹ về đăng báo. Hoặc dùng trong quay phim, chụp lén, chụp tình báo vơn vơn và vơn vơn...
    Expandlucky thích bài viết này
  6. Jimmy Kudo

Jimmy Kudo Thành viên cấp 2

Bạn cứ chọn đi,việc để ý đến khoảng này theo mình thấy cũng ko có nhiều người quan tâm cho lắm. Việc chụp thiếu sáng mà ko nhiễu,D7100 có thể làm tốt. Expeed III + Cmos 24mp,nó hỗ trợ cho hình ảnh sắc nét,khử nhiễu,và rõ,h.ảnh thì có thể nói là rất tốt (kể cả ở đk thiếu sáng),ko hỗ trợ lọc low pass nữa. Hì. :P
    p/s: chọn Canon 70D đê. ;))
  7. Expandlucky

hai bạn nói vậy cũng đúng ý mình, tại mình muốn chắc hơn nên hỏi thêm. Mình thấy con D5300 mới ra chất lượng ảnh và xử lý noise tốt hơn con D7100 đó nhưng mình vẫn có cảm giác con D7100 có gì đó vẫn hơn còn D5300 này, mình cảm thấy thế không biết có đúng không nhỉ
  8. ALRainbow

1 máy ảnh nó gồm cả chất lượng sensor, filter lọc màu, sự sắp đặt các thiết bị, bộ nhớ đệm, và nhiều chip khác nhau để tạo thành thiết bị nữa, ngoài ra lens, môi trường, ánh sáng cũng quyết định chất lượng bức hình chứ ko nên chỉ nhìn ng khác phán thế nào là đầu quay hướng đó.
    ách mua máy tốt nhất vẫn là lựa chọn 1 thương hiệu yêu thích, mua 1 máy cũ cũng được, tùy tầm tiền mà mua, đầu tư nhiều hơn vào lens và tay nghề, con mắt nhìn ảnh, nắm vững các kỹ thuật sẽ khắc phục được nhiều nhược điểm của máy.
  9. Expandlucky

thôi cứ D7100 tiến lên vậy, tại nhìn con D5300 thèm cái cảm biến mới của nó quá :D còn mọi thứ khác thì D7100 mình thấy ổn rồi. thanks bạn nha
  10. luisleo29

luisleo29 Thành viên cấp 3

CÓ ISO LÀ CÓ NOISE, FX CÒN BỊ NOISE NỮA HUỐNG GÌ DX, LĂN TĂN THẾ NHỈ, THÍCH THÌ XÚC THÔI :">
    PS: TỚ ĐANG XÀI D7K RẤT OK,... ĐANG DÀNH DỤM XÚC D610 8-|
  11. ALRainbow

Xài rồi mới biết thực sự mình cần gì, lăn tăn nhiều hại não lắm ;3
  12. Expandlucky

èo có rồi còn đổi nữa à. :D
  13. ALRainbow

Dĩ nhiên sau 1 khoảng thời gian xài thì ai cũng sẽ muốn đổi nhưng đổi cái gì mới là vấn đề, đổi lens, đổi thiết bị phụ trợ, đổi nghề v.v.. cái body chỉ khoảng 20% giá trị của các thiết bị thôi bác, lỡ mà ghiền rồi mới thấy chơi cái này hao tài tốn của!
  14. Expandlucky

ờ ờ hao tài lắm lắm :D mà tui thì dùng để làm chơii thì không dám, có làm mới có mua he he he.....

Ủng hộ diễn đàn