Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Gợi ý để thiết kế CV ( cho những ai không phải designer )

Chủ đề thuộc danh mục 'Kinh nghiệm / Kiến thức dành cho designer' được đăng bởi tienzero, 4/5/14.

Lượt xem: 41,998

1. tienzero Mới đăng kí

Cách đây vài hôm mình có đọc được bài "Gợi ý để thiết kế một CV ấn tượng và sáng tạo" của Arena, cá nhân thấy đây là một bài viết rất đáng để đọc tuy nhiên bản thân mình thấy nó có vẻ như dành cho những designer hơn là dành cho tất cả mọi người. Vì thế, từ kinh nghiệm của chính bản thân, mình muốn chia sẻ với các bạn cách mà mình đã làm ra những CV ấn tượng, sáng tạo để ứng tuyển vào những vị trí không phải trong lĩnh vực đồ họa ( bằng PS ).

1. Xác định nội dung.
    Đây là việc đầu tiên mình làm, mình nghĩ xem CV mình sẽ viết theo phong cách nào, truyền tải những nội dung gì. Mình tìm kiếm những CV mẫu trên mạng xem họ viết gì sau đó viết tất cả ra giấy hoặc Word để hệ thống lại.

2. Phân chia bố cục.
    CV nên mình khuyên các bạn nên chọn kích thước A4 và BG màu sáng ( tốt nhất là màu trắng ) để sau này có thể in ra dễ dàng.
    Sau khi xác định được nội dung mình sẽ tưởng tượng xem mình sẽ trình bày những nội dung đó như thế nào. Dùng công cụ Guide Lines chia rõ ràng ra chỗ nào là cái nào. Hãy giới hạn tất cả trong 1 trang A4 một mặt.

3. Màu mẫu.
    Trong thiết kế thì có rất nhiều "luật" được các cao nhân đúc rút nhằm giúp những người mới như chúng ta. Tùy cá nhân từng người chọn ra những "luật" để tuân theo. Bản thân mình thì mình nghĩ với những bản thiết kế như thế này nên giới hạn trong 3 màu nhằm tránh rối.
    Tạo một layer chọn lấy 3 màu mà bạn nghĩ là sẽ hợp lý nhất vẽ lên làm mẫu.
    4. Sắp xếp.
    Giờ bắt đầu chuyển các nội dung từ word sang, sắp xếp sao vào đúng bố cục bạn đã chia. Thêm một vài guide lines nữa nhằm giúp bạn căn chính xác. Bên cạnh đó lựa chọn luôn cả font chữ sao cho thống nhất, hợp lý mà đẹp mắt.

5. Tinh giảm.
    Bình thường nếu bạn chuyển CV từ Word sang thì nhiều khả năng CV của bạn bị rơi vào tình trạng quá nhiều chữ và phải cắt bớt đi. Cùng một câu hãy tiết kiệm chữ sao cho người đọc vẫn hiểu được nội dung bạn truyền tải.

6. Trang trí.
    Vâng, sau khi tinh giảm, giờ đã có thêm một chút khoảng trống nhằm trang trí thêm cho CV một chút điểm nhấn nhằm tạo ấn tượng. Đừng lạm dụng!
    7. Rà soát.

Đây là công đoạn cuối cùng trước khi hoàn tất, bạn hãy zoom out ra nhìn một cách tổng thể, sau đó soi kỹ xem có thằng nào đứng lệch hàng, lệch cột. Soi xem có thằng nào chưa hợp lý, cần thay đổi cái gì nữa.

8. Xuất file.
    Sau khi hoàn thiện, bên cạnh file JPG bạn hãy xuất thêm file PDF nhằm phục vụ cho việc nộp hồ sơ cũng như in ấn. Hãy mang file ra hàng in hẳn màu ra ( 2k/trang ). Bạn có thể tạo thêm một file đen trắng đề phòng những trường hợp bất đắc dĩ.

Lời cuối.
    Trên đây chỉ là những dòng chia sẻ từ kinh nghiệm cá nhân vì thế chắc chắn sẽ còn nhiều thiếu sót, rất mong anh/chị/em đóng góp thêm.
    Cảm ơn đã dành thời gian, rất hi vọng những kinh nghiệm trên có thể giúp mọi người có được một CV tự thiết kế ưng ý cho cả các công việc ngoài lĩnh vực đồ họa. Hãy thiết kế một CV để người đọc không chỉ nhận ra bạn đặc biệt, bạn có tài mà còn là một người thông minh.

"Thiết kế tốt là không phô trương" - Dieter Rams

...
    fish_zz, Ngô Liên Hương, Dog12 người khác thích bài viết này.
  2. pro_dragon

pro_dragon Thành viên cấp 2

Đẹp trai voãi :like:
    huyenvank10clctienzero thích bài viết này.
  3. NQD

NQD Mới đăng kí

Yêu voãi :3
    tienzero thích bài viết này
  4. Gia Kiệt

Gia Kiệt Thành viên cấp 3

Ngon voãi :D
    huyenvank10clc, lenmtienzero thích bài viết này.
  5. ducanh2992

ducanh2992 Mới đăng kí

a, người quen cũ :)) giật mình thấy chỗ đh BK Quản trị kinh doanh
    Little Dennytienzero thích bài viết này.
  6. Xoắn Quắn

Xoắn Quắn Mới đăng kí

CV nhìn đơn giản vậy mà đẹp ấy chứ, bookmark lại làm kinh nghiệm thôi :D
  7. Lily Sweet

Lily Sweet Thành viên cấp 1

Em chưa viết CV bảo giờ nên cũng băn khoăn nhà tuyển dụng sẽ quan tâm nhiều đến nội dung hay cả thiết kế của CV. Tại vì em thấy trên mạng ngta toàn viết CV theo mẫu ý, thiết kế ko có gì đặc biệt cả.
  8. -Trần Văn Hùng-

-Trần Văn Hùng- Thành viên cấp 4

à há, cùng trường rồi. Bác ở đâu vậy, hôm nào ra trà đá bắn điếu thuốc lào cho phê. Sáng sớm nào em cũng ra chỗ bà già già chỗ ngã ba siêu thị Minh Châu ngồi.
  9. tienzero

tienzero Mới đăng kí

Cảm ơn các bạn đã ủng hộ
    Theo mình thấy thì giống như chọn người yêu thôi, ban đầu thì nhìn hình thức trước nhưng quan trọng vẫn là nội dung. Và nội dung là thứ khó thay đổi hơn hình thức :).
    Đôi khi bạn sẽ được mời đi chơi chỉ vì hình thức ưa nhìn ( có vài cty đã làm thế )
    Lily Sweethuyenvank10clc thích bài viết này.
  10. tienzero

tienzero Mới đăng kí

Ai ấy nhỉ :). Cùng lớp chăng???
  11. tienzero

tienzero Mới đăng kí

Đợt trước mình cũng hay ngồi quanh khu đấy ăn xôi với bánh mỳ, nhưng giờ đi làm rồi lại k ở gần đấy nữa :D
    -Trần Văn Hùng- thích bài viết này
  12. Syao

Syao Mới đăng kí

Sắp viết CV đi PV thử ở trường, đang định làm như thế này mà chưa biêt làm sao cho đúng. cám ơn bạn :)
  13. quyen94

quyen94 Mới đăng kí

anh dùng phần mềm photoshop ạ
  14. Nguyễn Kha

Nguyễn Kha Mới đăng kí

Sau khi đọc bài này thì em cũng đã có được cái CV đầu tiên cho mình . . .

. . . :D

Lee HiếuThiên Đạo Nguyệt Vân thích bài viết này.
  15. tienzero

tienzero Mới đăng kí

Một thời gian trôi qua, mình lại chuẩn bị đi tìm việc mới nên chắc sẽ làm tiếp phần 2 của cái này. Hứa hẹn sẽ đơn giản hơn nhưng thêm chút mới mẻ, hiện đại :)
  16. tieuconuong

tieuconuong Thành viên cấp 2

Kinh nghiệm làm việc của mình "biết" sử dụng PTS và AI và biết mua stock với giá rẻ
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn