Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Help] Scale đều trong Illustrator

Chủ đề thuộc danh mục 'Illustrator' được đăng bởi quantamvn, 31/8/14.

Lượt xem: 18,219

1. quantamvn Thành viên cấp 3

Chào ACE,
    Cho mình hỏi 1 chút trong Illustrator mình vẽ hình vuông và hình tròn khi scale đồng tâm thì không thành vấn đề gì rồi và khoảng cách giữa các cạnh của các hình như mình mong muôn.

NHƯNG, khi mình vẽ hình oval hay hình chữ nhật, khi scale đồng tâm thì khoảng cách giữa các cạnh không đều nhau (cụ thể là hình oval ở dưới). Xin ACE diễn đàn giúp mình cách khắc phục khi vẽ hình oval (hoặc chữ nhật) mà scale thì đúng với khoảng cách mình mong muốn (như hình dưới mình muốn khoảng cách là a, nhưng b và d khoảng cách không bằng a mặc dù vẫn scale đồng tâm :( )
    Cảm ơn ACe.

...
  2. lenm

lenm Thành viên cấp 4

Bạn dùng lệnh Offset trong phần Objectb>Path>Offset nhé. Số dương là offset ra ngoài còn âm thì vào trong là được
    quantamvnHồng Sơn thích bài viết này.
  3. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- #2 nói chuẩn cmnr. Thớt dùng lệnh Offset Path là ok thay vì phải vẽ nhân đôi như trên :like:
    Hà Bơquantamvn thích bài viết này.
  4. quantamvn

quantamvn Thành viên cấp 3

Mình cảm ơn rất nhiều :)
    Hồng Sơn thích bài viết này
  5. Mr.Zer0

Mr.Zer0 Thành viên cấp 2

Theard thắc mắc ngộ ghê hí ...
    quantamvn thích bài viết này
  6. quantamvn

Hix .... sau khi mình dùng offset path thì nó đều nhưng 2 bên vòng ở trong nó bị bóp nhọn chớ không bo góc giống hình oval ngoài .... ACE giúp mình với ..... xin cảm ơn

7. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Thì dùng tiếp lệnh Round Corner :)) Ko thì tự dùng công cụ A mà chỉnh lại.

P/s: Nhớ chọn đối tượng đã nhé ;) Mà thường nếu áp dụng lệnh Offset Path nó làm gì có dạng như vậy nhể? @@!
    Hà Bơquantamvn thích bài viết này.
  8. Thắng Bảo

Thắng Bảo Thành viên cấp 2

để ofsset số dương đi thớt \m/
  9. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

- Dương cũng được nếu cảm thấy nó ko bị kia Âm, tuy nhiên ta phải thu nhỏ nó lại sau khi chọn lệnh Dương ;))
    Hà Bơ thích bài viết này
  10. Thắng Bảo

Thắng Bảo Thành viên cấp 2

11. quantamvn

Cảm ơn các bạn nhiều ... mình tưởng chỉnh gì trong offset path để cho nó cong đều .... vậy thì mình hiểu rồi. .... cảm ơn các bạn :)
    Dù Kun VietDesigner : mình chỉnh cái bảng offset path nó ra như hình luôn bạn ... hix .... :)
  12. Mr.Zer0

Mr.Zer0 Thành viên cấp 2

Thứ nhất về mặt hình học thì không bao giờ Theard scale cái hình oval đó lên được như cái hình Theard yêu cầu, hình tròn thì có đường kính còn hình vuông thì có các đường chéo và các cạnh bằng nhau nên scale lên được, chứ cái hình oval và hình chữ nhật thì làm sao mà scale lên như Theard nói.

Cách của mình để Theard có thể làm được như ý Theard nói như sau :

B1 : Theard vẽ cái hình Oval lúc đầu thì nó sẽ có H, W tức là chiều cao, chiều rộng bao nhiêu đấy.
    Ví dụ ở đây W = 10, H = 5 chẳng hạn

B2 : Theard scale lên đồng tâm, Shift Alt rê chuột lên đến kích thước Theard muốn. Bây giờ thì tất nhiên là số W, H đó sẽ thay đổi.
    Ví dụ, hình oval mới có W = 20, H = 10 chẳng hạn. Vậy thì cái d = b = (20-10)/2 = 5.

B3 : Theard chọn cái hình oval mới kia, chú ý chỗ số W, H ở góc trên bên phải. Thay đổi số H đi là được.
    Theo ví dụ thì H = 5+ 10 = 15.

Vậy là xong nhé.

Thực ra thì cái hình oval mới là một hình oval khác hoàn toàn so với cái hình oval cũ, nó chỉ đồng tâm với nhau thôi :D

Thân.

PS : Đây là cách thủ công :D Đừng ném đá nhau nha, nói vậy cho dễ hiểu thôi.

Ủng hộ diễn đàn