Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Hỏi tí về lens và kit của canon

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Liffxng, 23/2/13.

Lượt xem: 26,137

1. Liffxng Thành viên cấp 1

Mình dự dịnh mua Canon EOS 650D mà không biết dùng lens hay kit gì vì cũng chỉ dự định chụp general thôi chứ không phải chuyên nghiệp gì cả. Mấy bác có thể chỉ giáo giùm thử mình nên mua lens nào không vì trên ebay nóa bán kèm theo cái len 18-55mm nữa nên băn khoăn không biết có cần mua thêm lens không.
    zới lại cho mình hỏi kit nào nên cần để bảo quản máy, cụ thể là lâu kính hay rữa kính gì đó.
    mà mấy bác biết em nào mà tốt hơn 650D mà cũng khoảng giá tiền thì chỉ giùm nhá ;))

...
  2. ZiYo

ZiYo Thành viên cấp 2

sharkoss thích bài viết này
  3. Shenvi

Shenvi Thành viên cấp 3

4. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Mua máy mà ko mua lens thì chụp = niềm tin à :v :v
  5. giothangmuoi

giothangmuoi Thành viên cấp 1

Mới chụp thì len KIT và một con 50f1.8 là đủ chơi rồi, sau này có điều kiện thêm sau, quan trọng là khả năng sử dụng máy của bạn nữa thôi, nhiều ảnh chụp cùng nhau mà mình thấy chụp bằng KIT mà hơn đứt những tay cầm máy xịn, len xịn :D.
  6. ZiYo

ZiYo Thành viên cấp 2

nếu chúng ngang ngửa tiền nhau . tại sao lại phải chọn XXXD :D
    vì nó mới ra ư .. dăm bữa nửa tháng lại ra tiếp thôi
    Shenvi thích bài viết này
  7. Liffxng

Liffxng Thành viên cấp 1

dzậy ý bác nên chọn moderm nào ?
    tại sao 50f1.8 ? mà khác nhau giữa lens kit với mấy len khác là gì ?
  8. manhchjs

manhchjs Thành viên cấp 1

Lens Kit là lense theo máy
    như Kít 18-55, 18-135 cho FF như 24-70, 24-105
    chụp được mọi thể loại nhưng đều ko phải là tốt nhất
    Fix là lense có tiêu cự cố định 50, 85, 135 ..
    chất lượng hình ảnh tốt hơn lense zoom và chuyên chụp chân dung (xóa phông mù mịt vì khẩu lớn)

Với tầm tiền 15tr cho 650D + 18-55
    Bạn có thể mua được 50D 2nd tầm 15k shot + 50 f1.8
    Khởi đầu tốt hơn
    Dù sao xxxD cũng chỉ là xxxD
    Với người mới chơi thì cứ nghĩ 2nd không an tâm bằng mới tinh và hơn nữa là 15k hay 20k shot
    Khi bạn cầm máy 1 thời gian bạn sẽ hiểu tại sao :D cầm về ngịch vài ngày là đi 1k shot rồi :))
    50D + fix 50 1.8 dùng để chụp chân dung, chất màu của 50D cũng rất tốt, máy đầm tay (kim loại)
    Bạn cứ tham khảo :D
    Shenvi thích bài viết này
  9. Timap

Timap Thành viên cấp 2

đọc những cmt thì chủ thớt không có kiến thức về máy ảnh. Việc tư vấn mẫu nào là bất khả thi :D cứ thích máy nào và đủ tiền thì cứ quất. Kẻo tu vấn xong đi mua về lại không thích thì xài chán lắm. Còn kit nôm na là len đi kèm máy. Ở 650D là 18-55 , còn 5DII là 24-105L :D, nikon D90 là 18-105 , sony A700 là 16-105 vd là vậy. Cái 50/1.8 là len không có zoom, nghĩa là mún gần xa thì phải đi tới đi lui. Cái 50 này để chụp chân dung xóa phông (mờ hậu cảnh) còn 18-55 thì không làm mờ hậu cảnh được.
  10. manhchjs

manhchjs Thành viên cấp 1

24-70 f4L mới là kit tương đương vs 18-55 bạn ạ :))
    sr soi
    Nhưng mà bạn thớt chắc mua 18-55 vài tháng rồi ko đụng tới nó nữa khi chụp vs 50 1.8 cho mà xem
  11. Liffxng

Liffxng Thành viên cấp 1

heheh cảm ơn bác xDD mà em đang băn khoăn về 2 máy nikon d90 với canon 60D không biết chọn cái nào.
  12. Timap

Timap Thành viên cấp 2

Kit không liên quan gì đến tiêu cự hết ! Và cái 24-70/4 chưa ra ! "Kit" đơn giản là 1 bộ gồm body và ống kính đi kèm trong 1 hộp sản phẩm. Và tuỳ chọn người mua có thể chọn 1 "kit" hoặc body riêng lẻ vs ống kính tuỳ ý mua riêng. Sở dĩ gọi len 18-55 là len kit vì nó thường được bám kèm vs body. 18-105, 18-55,18-70 ở nikon cũng là kit đấy. Sony thì 18-55,16-50,16-105. Cả cái CZ 24-70 được bán kèm vs A900 cũng được xem là kit đấy :)
  13. ZiYo

ZiYo Thành viên cấp 2

60D ...nếu sang nikon bạn sẽ hối hận đấy , nếu bạn k phải là đại gia :))
    tốt nhất mua mới cũng được 50D tần 15tr .. 1 fix 50F1.8 cũ tầm 1tr5 mơi thì 2tr2
    2 tháng sau nếu là sinh viên bạn có thêm 1 kit' 18-55 .... mà dần dần theo thời gian bạn sẽ có rất nhiều ống bơ .
    còn sang nikon e rằng ............ khả năng lên ông bơ của bạn là khó :D
    vote : 50D
  14. Timap

Timap Thành viên cấp 2

Chủ thớt vẫn chưa cho biết là có bao nhiêu tiền !
  15. Liffxng

Liffxng Thành viên cấp 1

mình định mua khoãng £500-600 (giá trên amazon) mà nói thật cũng chả biết dự định mua bao nhiu nữa :P chắc khoãng 1 tháng lương :P
  16. Timap

Timap Thành viên cấp 2

Bác không biết sẽ chi max là bao nhiêu tiền thì thôi e kiếu !!! Ca này khó, mời các bác khác vô tư vấn :))
  17. ZiYo

ZiYo Thành viên cấp 2

cố 50D + 50F1.8(18-55) :| yêu rụ ,.. chứ 40D = tiên cơ mà cố tý đê cố để chênh chó 2~3m thôi
  18. Liffxng

Liffxng Thành viên cấp 1

thật ra nếu muốn thì giá tiền không quan trọng. chỉ là cóa đàng cho việc sử dụng không mà thôi nên mình chỉ muốn mua giá mid range.
    mà thôi quyết định chọn nik0n d7000 xD :P nếu ko cóa gì thay đổi.
    mà thấy nikon nó hỏi replacement d7000 là ý gì ?
  19. ZiYo

ZiYo Thành viên cấp 2

chào mừng bạn đến với thế giới đại gia
  20. Liffxng

Liffxng Thành viên cấp 1

bác nói làm em sợ :-ss Nikon D7000 Digital SLR Camera with 18-105mm VR Lens Kit (16.2MP) 3 inch LCD giá £799.00 + với cái lens Nikon AF NIKKOR 50mm f/1.8D Lens £91.00 thì cũng khoảng £900 :D
    chắc 2 tháng lương là đủ :P hehe

Ủng hộ diễn đàn