Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Sốc văn hóa khi đi du học hàn quốc

Chủ đề thuộc danh mục 'Kiến thức bổ ích khác' được đăng bởi MinhMinh99, 21/3/16.

Lượt xem: 3,971

1. MinhMinh99 Banned

Bạn đi du học Hàn Quốc chưa ? Điều gì khiến bạn lo lắng nhất khi đi du học Hàn Quốc ? Chắc hẳn phần lớn các bạn đọc sẽ nghĩ đến là chi phí du học tại Hàn Quốc phải không ? Điều này là sai, đi du học các bạn sợ nhất là bị sốc văn hóa đấy

Vậy tại sao lại là sốc văn hóa nhỉ, chúng ta hãy cùng xem thử xem nguyên nhân là gì mà khiến nhiều bạn du học sinh từ sốc nhẹ đến sốc nặng văn hóa đến như vậy

“Sốc văn hoá” là một hiện tượng tâm sinh lý mà bất cứ du học sinh nào đều phải trải qua khi lần đầu tiên đến sống ở một đất nước xa lạ. Tuỳ thuộc vào sự hiểu biết, tuổi tác hay sự chuẩn bị về tâm lý của từng người mà mức độ ảnh hưởng của “sốc văn hoá” và thời gian vượt qua của mỗi người khác nhau.

Đi du học không phải chỉ là giấc mơ màu hồng đã thành hiện thực đâu. Đi du học cũng vất vả, khổ lắm và thậm chí còn có những bạn phải dừng lại giữa chừng và quay về nước vì không thể vượt qua được cú sốc văn hóa khi du học. Để có thể chuẩn bị tốt nhất cho sự thay đổi này thì bạn cần phải hiểu rõ các giai đoạn sốc văn hóa của du học sinh mà hầu hết các bạn khi du học đều sẽ trải qua do kết quả nghiên cứu tâm lý học, giáo dục, và những kinh nghiệm du học Hàn Quốc của cựu sinh viên đúc rút được

Giai đoạn 1. Con đường trải hoa hồng

Niềm vui sướng nhất trong quãng thời gian đi du học. Sau bao ngày sống với sự lo lắng, bồn chồn về việc xin học, phân vân giữa đi hay ở, xin visa du học, thủ tục hồ sơ….thì các bạn đã chính thức đặt chân đến đất nước của các “oppa” ,“noona” mình thần tượng bao lâu nay. Các du học sinh nhìn mọi điều dưới lăng kính màu hồng. Các bạn thấy đây giống như trong phim Hàn, là một đất nước tuyệt vời với món ăn ngon, phong cảnh đẹp,thần tượng gặp mọi nơi, mọi cái đều tốt nên không ngớt lời khen ngợi.

Giai đoạn 2. Phong ba bão táp

Bạn nhận thấy có sự khác biệt về văn hóa, về cách sống. Và những khác biệt này không hề dễ chịu một chút nào. Bạn không hiểu họ nói gì hay bạn không ăn được những món ăn hàn quốc vì quá cay, phong tục văn hóa thì quá khác biệt với Việt Nam….Những điều khác biệt từ nhỏ tới lớn, những khó khăn dù nhỏ nhặt đến mấy cũng dễ dàng làm các bạn cảm thấy bị tủi thân, nản lòng, chán trường…. Các bạn dần nhận ra rằng “mặt sau của tấm huy chương”.

Giai đoạn 3. Nỗi nhớ quê hương

Giờ bạn mới cảm thấy rằng không đâu bằng nhà mình. Đây là giai đoạn các du học sinh thấy nhớ nhà nhớ quê hương, nhớ người thân bạn bè nhất. Trong thời gian này bạn hãy nên tham gia hoạt động trường lớp nhiều hơn, làm bạn với những du học sinh để được cùng giao lưu, cùng nấu ăn, đi chợ cùng trò chuyện…Có nhiều bạn không thể vượt qua được giai đoạn này và đã từ bỏ giấc mơ du học của mình để trở về nước

Giai đoạn 4.Thời gian là vàng

Thời gian trôi qua, bạn dần ổn định được cảm xúc, tâm lý của mình .Sau một thời gian sống, học tập, giao lưu văn hóa với thầy bạn, du học sinh đến từ nhiều quốc gia trên thế giới, mỗi bạn sẽ cảm nhận về các nền văn hóa khác nhau sẽ dần cảm thấy hứng thú và mong muốn khám phá những sự khác biệt đó. Bạn lao vào học tập để kiếm học bổng để giảm bớt hay bạn tham gia vào chương trình…. Vậy nên giai đoạn này đối với bạn thời gian như là vàng là bạc vậy

Giai đoạn 5. Con đường mới

Khi bạn đã làm chủ được cuộc sống và học tập của mình. Thì lúc này bạn hiểu được điều gì là quan trọng và cần thiết cho mình, cũng đã có những kinh nghiệm trong xử lý những khủng hoảng về cảm xúc khi xa nhà. Từ đây bạn nhận ra rằng cuộc sống của một du học sinh thật nhiều màu sắc

Vậy các bạn hãy chuẩn bị tốt nhất tâm thế du học cho mình để có thể làm cho khoảng thời gian “bão táp” sớm qua đi để kéo dài, tận hưởng được những điều thú vị khi du học và quan trọng nhất là đạt được kết quả học tập tốt như mục tiêu lúc đầu đề ra nhé.

Chúc bạn thành công!!!

...
  2. dgra

dgra Thành viên cấp 1

Rất xin lỗi những tôi không ấn tượng lắm với bài viết này.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn