Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Sự khác nhau giữa Duplicate Layer và Layer Via Copy (Ctrl - J) ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi ntdas, 11/3/14.

Lượt xem: 9,399

1. ntdas Mới đăng kí

Cả 2 thao tác đều trên menu Layer nhưng mình không biết sự khác nhau giữa 2 chức năng này? Mình dùng thì thấy không có gì khác biệt nhưng nếu vậy thì PTS tạo ra chức năng này làm gì?
    Ai biết giúp mình với :)

...
  2. Ryan Lee

Ryan Lee Thành viên cấp 4

Duplicate Layer có thể chọn được điểm tới (Destination) của layer. Ví dụ bạn đang mở 2-3 ảnh (Document), mình tạm gọi là file A - B - C đi, khi Duplicate có thể chọn điểm tới cho layer từ A nhảy thẳng sang B hoặc C mà không cần copy lại.
    Còn Ctrl+J thì nhân đôi bình thường ở file mình đang làm thôi.
    ntdas thích bài viết này
  3. impossible

impossible Thành viên cấp 2

Ctrl+J thì bạn sẽ nhân đôi layer trên chính document đó
    Còn chọn Dup thì ở bảng Dup layer, phần "Document" bạn có thêm tùy chọn xem layer đó sẽ được đặt ở document hiện tại, hoặc nhân đôi sang document khác (với điều kiện document đó cũng đang mở)
    ntdas thích bài viết này
  4. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

tất cả các thừ trên kia nói, cộng thêm 1 thứ dưới này khác nhau nữa :
    Crtl J sẽ theo khung Selection mà bạn khoanh vùng, chỉ có trong vùng Selection nhân đôi, như là Copy vùng đó, và Paste vậy. Ctrl J hok bị lệch vị trí, mà Copy Paste, và Paste Into, có lúc bị lệch vị trí, nó ưa Paste ngay chính giữa hình, nên dùng Ctrl J chắc ăn hơn)
    Còn cái Duplicate, thì nó hok xét bạn có khoanh vùng hay hok, mà là chuyển toàn bộ Layer này nhân đôi.
    Tùy bạn mà dùng cho đúng cách. Nhiều khi bạn tạo 1 khung viền Selection, muốn nhân đôi vùng này, thì Ctrl J, chứ hok phải Duplicate nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối: 12/3/14
    Thiên Mantdas thích bài viết này.
  5. ntdas

ntdas Mới đăng kí

Cám ơn tất cả mọi người nhé, mình hiểu rồi :)
  6. iViperious

iViperious Thành viên cấp 3

Đính chính lại Duplicate không nhất thiết Document khác phải đang mở nhé hoàn toàn có thể tạo mới 1 document ngay trong đoạn này sau đó nó sẽ tự động cópy layer đó sang Document vừa tạo .

tranvan.muon : Copy/paste và Ctrl+J là khác nhau bạn nhé !

Copy/Cut/Paste : là copy 1 phần (selection) trong 1 layer .
    Ctrl+J : là duplicate toàn bộ layer đó nhé .

Đó là lí do tại sao khi bạn Ctrl+J nó không làm thay đổi vị trí các thành phần trong layer của bạn còn Copy/Paste lại bị lệch vì đơn giản nếu việc cópy/paste PTS không đặt lệch sẽ khiến người sử dụng nhầm tưởng là công việc Copy chưa được hoàn tất vì bản chất việc này không hề tạo thêm Layer mà chỉ tại thêm 1 bản sao của 1 thành phần trong chính Layer đó thôi .
    ntdas thích bài viết này
  7. impossible

impossible Thành viên cấp 2

iViperious bạn đan nói đến việc layer đó sẽ đc nhân sang 1 document mới
    Còn mình nói đến việc layer được nhân vào 1 document đã từng tạo sẵn và làm việc trước đó
    tất nhiên cả 2 cái đều đúng và nó k hề liên quan đến nhau.
    ntdas thích bài viết này
  8. iViperious

@imposible : mình focus vào câu này của bạn thôi " với điều kiện document đó cũng đang mở " . Dĩ nhiên chỉ là chưa đủ thôi he he
    ntdas thích bài viết này
  9. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

Bạn @ iViperios : Bạn nói là :
    " Ctrl+J : là duplicate toàn bộ layer đó nhé . "
    vậy là bạn nói sai roài, khi bạn có 1 vùng chọn Seletion, mà bạn nhấn Ctrl J, bạn sẽ có chỉ trong vùng bị nhân đôi thoai, chung quanh sẽ trống rỗng, như trên kia, mình đã nói, nó thay thế Copy Paste, mà hok bị lệch đó, mà hok phải toàn màn hình duplicate như bạn nói đâu, chắc là bạn chỉ nói đáp nhanh ở đây, mà chưa từng thực hành thật tế, bạn thử thực hành đi, roài mới coment tiếp, chúc bạn vui.
    Chỉnh sửa lần cuối: 12/3/14
    iViperious thích bài viết này
  10. iViperious

tranvan.muon =))) mình chưa bao giờ cóp py kiểu này :D he he hôm nay mới để ý ;) thanks thanks
    tranvan.muon thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn