Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Thảo luận, chia sẻ kinh nghiệm ghép ảnh và hòa trộn màu ảnh ghép

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi khoianha10, 15/4/16.

Lượt xem: 5,087

1. khoianha10 Thành viên cấp 2

Mình tạo topic này để mọi người chia sẻ với nhau những kinh nghiệm, những vấn đề khó khăn trong việc ghép ảnh và hòa trộn màu sắc cho ảnh ghép.
    Hiện tại mình cũng đang gặp vấn đề về màu sắc và ánh sáng trong ảnh ghép. Mình có ý định thử thách bản thân với việc ghép các ảnh bên dưới. Tuy nhiên, dù đã dùng khá nhiều bộ lọc màu mình vẫn chưa thu được kết quả như mong đợi. Vì vậy mình đăng hình gốc và hình ghép lên đây. Rất mong các bạn cùng chia sẻ ý kiến, kinh nghiệm hoặc ra tay ghép thử để mọi người cùng học hỏi. Ngoài ra, nếu các bạn có các bức ảnh khó ghép thì cũng có thể đăng lên đây để anh chị em trong diễn đàn cùng thảo luận.

Phân tích một chút về ảnh này: Mình định ghép theo kiểu ảnh chụp đêm có đèn flash chiếu thẳng vào hai nhân vật chính. Đằng sau thì có cái đèn vàng hắt một chút ánh sáng lên một phần nhân vật. Mong anh em chỉ giáo thêm.

...
    Phạm Hữu Dưtranvan.muon thích bài viết này.
  2. ngochoaitn

ngochoaitn Thành viên cấp 1

Em thấy quan trọng để ghép trông thật là tỉ lệ các vật và ánh sáng
    khoianha10tranvan.muon thích bài viết này.
  3. Hakkydororo

Hakkydororo Thành viên cấp 2

Mình thấy có những vấn đề như này:
    - Người và nền khá khác nhau về tỉ lệ và góc chụp, lại k phải là ảnh chup toàn thân, nên khá là khó.
    - Vì khó đặt vị trí nên ánh sáng với màu sắc nó cũng k hoàn chỉnh đc.
  4. wangsaker

wangsaker Thành viên cấp 1

giao lưu với bạn
    khoianha10 thích bài viết này
  5. phankien9x

phankien9x Thành viên cấp 3

Chia sẻ ít kinh nghiệm nha!
    Khi cắt ghép ảnh là chân dung bán thân thì nên chọn 1 cái background mờ hoặc trực tiếp làm mờ hậu cảnh, làm tối cái backs xuống 1 chút dễ dàng chấp nhận hơn là 1 cái ảnh nhân vật lửng chửng phía trước hậu cảnh phía sau nét mồn một, nên chọn đồng bộ giữa ảnh ghép và background tối thì chọn tối hẳn sáng sủa thì chọn cái sáng dễ làm hơn
    Toàn thân thì dễ dàng trong việc ghép ảnh và back hơn nhưng thể hiện bóng, tỉ lệ, mặt phẳng sẽ khó khăn hơn, lúc đố cần xác định mặt phẳng của backs để gắn rồi giả lập ánh sáng
    Hakkydororo, khoianha10tranvan.muon thích bài viết này.
  6. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

Ghép ảnh, là đề tài rất hay, cần phải nghiên cứu, hok phải chỉ học "Troll", có những lúc, người làm Photoshop, phải biết ghép hoa, lá, cành , cảnh vật gì đó, cho hình thêm "lỡng mợn".

1. Đương nhiên, là hok muốn bị lộ Photoshop, thì Phải chụp hình từ đầu xuống đến chân, thì ghép mới có chiều sâu, sẽ đứng vào trong cảnh vật đó, chứ bạn cố chụp nửa người, thì dù làm hiệu ứng cỡ nào, nó cũng chỉ là "dán hình" vào cảnh sau, chứ hok thể có chiều sâu dc.

2. Nều bạn hok chịu chụp từ đầu xuống đến chấn, thì chỉ là cắt đại, dán vào cảnh sau, rất khó làm chiều sâu đó, vẫn cắt dán vào dc, nhưng sẽ bị lộ, là cái chắc.

2. Sẵn chổ này, cho các bạn xem chơi, vài ảnh mình ghép, là phải chụp toàn thân, từ đầu xuống chân, thì ghép mới có chiều sâu :

Background :

Cái nón cho bé :

Chỉnh sửa lần cuối: 15/4/16
    Hồng Sơn, Hakkydororo, khoianha101 người khác thích bài viết này.
  7. blacklarson

blacklarson Thành viên cấp 2

Chủ đề này hay đấy, rất mong được học hỏi anh em.
    Theo mình thì hình của bạn khoianha10 làm tối phần chân 2 người đó đi sẽ thật hơn.
    tranvan.muonkhoianha10 thích bài viết này.
  8. vncomputer247

vncomputer247 Banned

soa nhìn nó hơi ảo ảo sao đấy nhỉ
    khoianha10 thích bài viết này
  9. hainv

hainv Mới đăng kí

Chia sẻ ít kinh nghiệm nha!
    Khi cắt ghép ảnh là chân dung bán thân thì nên chọn 1 cái background mờ hoặc trực tiếp làm mờ hậu cảnh, làm tối cái backs xuống 1 chút dễ dàng chấp nhận hơn là 1 cái ảnh nhân vật lửng chửng phía trước hậu cảnh phía sau nét mồn một, nên chọn đồng bộ giữa ảnh ghép và background tối thì chọn tối hẳn sáng sủa thì chọn cái sáng dễ làm hơn
    Toàn thân thì dễ dàng trong việc ghép ảnh và back hơn nhưng thể hiện bóng, tỉ lệ, mặt phẳng sẽ khó khăn hơn, lúc đố cần xác định mặt phẳng của backs để gắn rồi giả lập ánh sáng
    ==>> mình thấy bạn này nói hay nè
    tranvan.muonkhoianha10 thích bài viết này.
  10. tranvan.muon

Hình như là đang có nhiều bạn theo dõi topic, bi giờ, mình nói chuyện giao lưu, về cái hình ghép đó đi ! :))

1. Thật ra, nói thì nói là cần hình chụp từ đầu đến chân, nhưng mà, có khi, chỉ có hình nữa người, thì cũng buộc phải "chơi luôn", chứ đâu có nói nhiều, ha ha ! :))

2. Mỗi người, sẽ có 1 cách sáng tạo riêng, mình thì nghĩ là :

3. Cứ coi như đây là hình chụp thật đi, thì đây là đường đi bộ, bờ sông, lót váng gỗ, 2 bên đường, có 2 dãi đèn, vàng vàng, dọc theo con đường, thì bên kia, có 1 bóng đèn vàng, thì bên này, chắc cũng sẽ có 1 bóng đèn vàng, nên 2 người mới đứng bên này, chụp tấm hình này, 2 người, sẽ có ánh đèn vàng, chiếu vào áo trắng, ra kết quả vàng vàng như thế này đây.

4. Thời gian, là buổi chiều, 6 giờ, mặt trời đã lặng, xung quanh đang mang không khí vàng vàng của mặt trời lặng, mặt người, tối lại ít ít.

5. Mình nghĩ, là như vậy, hok biết các bạn sáng tạo thế nào.

6. Show hàng, cho các bạn có hình ngắm chơi, ha ha ! :))

Chỉnh sửa lần cuối: 15/4/16
    Hồng Sơn, blacklarsonkhoianha10 thích bài viết này.
  11. blacklarson

blacklarson Thành viên cấp 2

Em cũng xin góp vui 1 tấm cho xôm:
    Em giả định nguồn sáng từ trên hất xuống, đổ bóng phần tay áo, hoa hồng, khuôn mặt.
  12. huyphustore

huyphustore Mới đăng kí

nhìn hơi ảo ảo nhỉ
  13. khoianha10

khoianha10 Thành viên cấp 2

Tiếp thu ý kiến của các bác e có chỉnh sửa lại thì trông cũng có vẻ ok hơn rồi. :)

14. phankien9x

Cứ theo công thức xác định để ghép thôi! Các bác làm gì mà xoắn xuýt thế :v
    1. Xác định mặt phẳng, light
    2. Xác định tiền, trung, hậu cảnh?
    3. Định đặt object ở đâu? Tiền cảnh hay hậu cảnh? Đặt ở hậu cảnh thì coi như là làm ảnh đố vui rồi đó! :3
    Xác định xong vấn đề đó thì cắt và ghép thôi
    Dễ dàng nhất cho hình bán thân, chứ đặt hình vào nhớ là nên tìm 1 cái background nào ưng ý, nhưng có mức độ sáng tương đương vs ảnh ghép, bố cục chữ thập hoặc đường chéo đặt vào cho background đằng sau mờ đi và done, còn nếu như bác thớt chọn cái hình chụp kỉ yếu tốt nghiệp lại còn thêm cái backs đèn dầu cạn mỡ thế này thì quá khó để mà nói rồi :v
    Nếu mà muốn giống thật đc thì còn phải làm 1 cái luồng sáng phả thẳng vào object kiểu như flash để chụp đêm ấy, khi đấy thì đằng sau backs lại le lói sáng đc 1 khúc, backs trở thành vứt đi :v
    còn hình toàn thân nếu làm càng chi tiết thì nó càng real nhưng các bác cần xác định được chủ thể gắn vào có thể nó sẽ có bao nhiêu cái bóng theo các hướng sáng từ backs bóng nào là bóng đen, bóng gương, bóng trên backs và bóng trên object
    Nói chung và tóm lại, ghép ảnh cực khó, ko dạy được, vì phần nhiều theo kinh nghiệm và cách xử lý của từng bác, quan trọng là cách nhìn và xác định, giữa object, và background. Các bác newbie muốn ghép ảnh bán thân là dễ nhất, tìm mấy ảnh teen xoá phông và làm y chang cho em là ổn, cứ cân sáng object, backs tương đương gắn vào, làm backs mờ tịt đi là được :v
    blacklarson thích bài viết này
  15. tranvan.muon

@phankien9x : Nói thì ai cũng nói dc 1 đóng lý thuyết, là ghép "Bằng kinh nghiệm", phân tích bằng "con mắt rất chuyên nghiệp", rùi ghép, Các bạn, điều có làm 1 hình, up lên xem chơi, rùi mới nói chuyện, bạn cũng làm 1 hình ra đây đi !Photoshop hok phải chỉ là "nói 1 đóng lý thuyết", rùi huề vốn, ha ha ! :))
    Chỉnh sửa lần cuối: 19/4/16
  16. khoianha10

phankien9x : Nếu có nhiều sự tương đồng về ánh sáng thì cũng không có gì nhiều để nói đâu bác. E chọn 2 tấm thật khác biệt để luyện tập thêm khả năng ghép ảnh mà. Các cao thủ manip hay những người làm visual fx cho mấy phim hollywood họ là rất tốt công việc này. Thiếu sáng thì blend thêm ánh sáng hoặc vẽ thêm (nếu cần). Cần tối thì dùng burn tool hoặc blend thêm màu tối. Hướng ánh sáng họ có thể điều chỉnh một cách tương đối lên đến 70-80%.
    (Cái này chắc phải tham khảo thêm về nhiếp ảnh nữa)
    Tuy nhiên tài liệu hay tut về cái này không nhiều. Vậy nên mới đưa lên forum để cùng bàn luận :)
  17. phankien9x

tranvan.muon Chia sẻ là chia sẻ có làm hay ko là chuyện khác!
    Em nói các bác có quyền nghe hay ko là tuỳ ở bác, và vấn đề có làm hay ko cũng vậy!
    Rảnh thì em chia sẻ và làm nếu có cơ hội, chứ ko phải nói chuyện kiểu kích động trẻ con, ko làm = nói khoác, nếu ko thích thì bác có thể bỏ qua cmt của em mà.
    khoianha10 trẻ con thì nên bắt đầu từ lẫy, bò, chập chững, đi rồi mới chạy!
    Trong khi, bạn còn chả biết nguồn sáng ở đâu, mặt phẳng sáng đâu thì đã nói chuyện tới holywood nghe có hợp lý ko vậy?
    Phân tích sâu xa hơn, về light, về trò chơi của ghép và visual fx nó là hoà trộn của ý tưởng, của ánh sáng. Không phải thích làm có kinh nghiệm, chọn 2 cái trớt quớt làm, yêu cầu fit 70 80%
  18. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

Rõ khó thật !
    tranvan.muon thích bài viết này
  19. khoianha10

phankien9x Ý mình là người ta làm được thì mình cũng học để làm được. Và share lên đây để chia sẻ, học hỏi. Cứ cho là mình ở level học bò hoặc là lẫy đi thì bạn đã đến level học chạy chưa? Chả lẽ cả forum hay nói quá lên chút là cả Việt Nam mình không ai trưởng thành nổi chỉ mãi ngước nhìn nước người ta?

Mình cũng đã nói hướng ánh sáng quan trọng nhưng vẫn có thể chỉnh sửa tương đối được trừ khi chụp nửa sáng nửa tối. Và đó là cái mình hướng đến.
    Chỉnh sửa lần cuối: 20/4/16
    tranvan.muonblacklarson thích bài viết này.
  20. phankien9x

Những người làm được họ sẽ có nhiều việc hơn là họ nói và bực tức tại một vấn đề chung chung. Mình ko dám tự nhận là giỏi ở ghép ảnh hay lĩnh vực liên quan tới ghép hay visual fx, nhưng mình cũng dư kinh nghiệm hợp tác vs nhiều artist trong nghành đó!
    Trong khi bạn đăng khăng khăng vs mình cái tiêu chí của bạn thì nhiều bạn khác cũng như mình cố gắng lắng nghe khách quan vấn đề cái gì và như thế nào.
    Nếu như bạn thực sự nghiêm túc và có khả năng, nói thật cái mà bạn share lên đây đã khác!
    Người giỏi ở đâu cũng có, ko phải họ sinh ra đã giỏi, nhưng họ học tập và phát triển theo từng bước chứ ko phải như bạn. Nếu bạn thông minh có lẽ đã ko nói như vậy :v
    Tự tin mà bản thân có là bình thương, còn ko thì đó là ảo tưởng sức mạnh :v
    Im quit
    Bạn ko đáng để mình chia sẻ những gì mình có khoianha10

Ủng hộ diễn đàn