Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Tư vấn] Chọn mua laptop + Hệ Điều Hành cho Designer.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Tư vấn về tin học, máy tính' được đăng bởi Melody Coffee, 19/2/15.

Lượt xem: 3,980

1. Melody Coffee Thành viên cấp 1

Năm nay, bố mẹ định sắm cho em 1 bé laptop. Nhưng em chẳng biết gì về cách thức để chọn mua 1 bé laptop tốt, xịn, bền. Theo các bác thì em nên mua của Hãng nào? Nên cài Hệ Điều Hành gì (có thể dùng PTS, AI, ID, lên mạng nhanh, ..v..v..) để không bị đứng máy hay chậm máy ạ? GIÁ DƯỚI 25 TRIỆU. =)) Vì bé laptop cũ của em là Dell (Win 7Pro), dùng cũng khá bền, nhưng dạo này cài thêm ID, tự dưng máy hơi chậm đi. :|
    Nhờ các bác tư vấn hộ em ạ. Em xin cảm ơn nhiều. :)
    Hôm nay là Tết Mùng 1, em cũng có đôi lời chúc cho VietDesigners luôn mạnh khỏe, vui vẻ, vạn sự như ý, ý tưởng thiết kế luôn dồi dào, ..v..v.. :x

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 24/2/15
    Hảo Hảo thích bài viết này
  2. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Macbook pro retina 15 inch đáp ứng tốt nhu cầu của bạn :))
    Hệ điều hành dĩ nhiên là Mac OS rồi :))
  3. Thắng Bảo

Thắng Bảo Thành viên cấp 2

Tùy túi tiền của bạn thôi. Không cho biết ngân sách thì bố ai gợi ý đc
    Còn mua mà k cần nhìn giá cứ quất e macbook retina 15" max opition, cài win8 là ok :))
    Melody Coffee thích bài viết này
  4. SwingsOnlyone

SwingsOnlyone Thành viên cấp 4

1. Apple Macbook Pro 15,4" Retina
    2. Apple Macbook Air 13,3"
    3. ASUS ROG G750JM-DS71 17.3-inch Gaming Laptop
    4. HP Envy 17-j130us 17.3-Inch Touchsmart
    5. Samsung ATIV Book 9 2014 Edition 15.6-Inch Touchscreen
  5. Trần Duy Hoàng

Trần Duy Hoàng Thành viên cấp 3

Macbook Pro - OS X
  6. Thành Lộc

Thành Lộc Thành viên cấp 3

Zenbook NX500 đập chết macbook Pro nhé. =))
  7. Melody Coffee

Melody Coffee Thành viên cấp 1

Chết, giá DƯỚI 10 TRIỆU các bác ơi. Em quên ghi =))
  8. Ngọc Duy

Ngọc Duy Thành viên cấp 1

bạn có thể mua lenovo g5070 giá hiện tại khoảng 11.790.000 đ cho tầm trung. cũng đủ để xài kiếm miếng cơm manh áo. hihihi Chúc tết vui vẻ
  9. HSP

HSP Thành viên cấp 4

ông nào cũng bảo MAC MAC mà chả có ông nào so đc liệt kê đc nhu cầu trong ngành của 2 thằng với nhau để biết vì sao nên dùng win vì sao dùng mac ? " đừng nói là mờn hình nhoa :)) "
  10. thitkho

thitkho Thành viên cấp 2

Một số lý do để chọn Mac:

- Hệ điều hành mạnh mẽ, hỗ trợ tối đa các phần mềm design chuyên dụng như Photoshop, Illustrator, Indesign, After Effects...
    - Bản thân thiết kế của máy tính Apple và cách thức tương tác với giao diện Mac OS đã là một nguồn cảm hứng bất tận cho công việc design.
    - Về lý thuyết, Mac vẫn có khả năng bị virus nhưng xài Mac đã 7 năm nay tôi chưa từng bị, hay thấy, một máy tính Mac nào bị virus.
    - Màn hình hiển thị long lanh và màu sắc thì sống động.
    - Với nội lực mạnh mẽ như vậy thì những nhu cầu phụ chắc chắn sẽ được đáp ứng chuẩn xác: Nghe nhạc, xem phim, lướt web...

- Người ta thường nói là đồ Apple mắc, tuy nhiên nếu tính theo lâu dài với những ưu thế vượt trội như vừa liệt kê ở trên thì đó là một cái giá quá rẻ, một khoản đầu tư khôn ngoan. Chưa kể là khi dạo thị trường thì những sản phẩm thương hiệu khác cũng tương đương chứ cũng chẳng kém cạnh gì với Apple về mặt giá cả.

PS: Có điều kiện thì tậu Mac mới, đời mới, màn hình to. Không đủ tiền thì tậu Mac đời cũ hoặc đời cũ, hoặc màn hình nhỏ. Sẽ không bao giờ sai lầm khi chọn Mac.
    An_NhiênMelody Coffee thích bài viết này.
  11. Trung Kiên

Tại sao tôi lại phải mất thời gian đi liệt kê? Nhu cầu của chủ thớt là PS, AI, ID + tốt xịn bền mà ko nói có bao nhiêu tiền thì tư vấn MAC là đúng rồi :))
    /Hình như #10 là fan cuồng thì phải =))
  12. Thắng Bảo

Thắng Bảo Thành viên cấp 2

Dưới 10tr thì hàng 2nd có core5, 4gb, card thì mình không để ý. Còn dư tầm 3 củ thì tậu thêm wacom cth480 hay ổ cứng ssd để lắp thêm, ko thì ổ di động
    Minhg dùng mac nhưng vẫn thích win vì download sướng lắm :))
  13. Medic

Medic Thành viên cấp 2

Mình nghĩ với giá này thì nên tìm laptop nào tập trung vào màn hình và chip thôi, mấy cái khác ít xíu cũng đc, sau này có điều kiện thì nâng cấp.
    Trung Kiên mình đang dùng pro retina 2014 đây, nhưng do hay design về web nên không thoả mãn lắm, mọi thứ nó cứ nhỏ xíu trên màn hình retina, mặc dù đã zoom 100% -_-
  14. Trung Kiên

Medic bác mua cái màn 24" hay 27" về xuất hình ra làm cho sướng :D đi đâu ra ngoài thì mới cắp lap theo :))
    E đang xài lap màn hình 16,4 inch mà vẫn thấy nó nhỏ xíu xài chán lắm /:)
  15. Melody Coffee

Melody Coffee Thành viên cấp 1

Thế cuối cùng là mua cái nào vậy các bác? :|
  16. thaivinhonline

thaivinhonline Thành viên cấp 1

HP Probook 450 G2 Core i3 4005U Ram 8GB Màn hình Full HD 1920x1080
    HP Probook 450 G2
    Giá sau khi trừ chính sách là 10.650k bạn nhé. Em này phân khúc máy bền chứ ko như mấy chiếc dòng phổ thông cấu hình cao hơn nhưng chất lượng máy ko bằng.
  17. kenny_hung79

kenny_hung79 Banned

Thôi làm con VAIO - E core i3-5 + card đồ họa tích hợp sẵn + RAM 4GB chạy mệt nghỉ ngoài ra chạy win 8 êm tít (với số tiền khoảng 10tr có lẽ mua được con VAIO cũ dùng chạy vẫn ngon) . Miễn sao bạn cũng gọi là dùng giữ gìn 1 tí và sắp sếp chỗ cài phần mềm + chỗ chứa tài liệu khoa học là ok
    Chỉnh sửa lần cuối: 24/2/15
  18. vnfit.com

vnfit.com Banned

giá dưới 10tr thì quá khó để bạn có máy mới ngon cho đồ hoạ nên nâng lên 15 củ đi bạn à
  19. phipepong

phipepong Thành viên cấp 2

HP ZBOOK 17 DREAM COLOR
  20. tranthinhlam

tranthinhlam Banned

vote Macbook Pro

Ủng hộ diễn đàn